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Na Veronica Simba – 
Dar es Salaam

W
aziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani 
amefanya 

mkutano na waandishi 
wa habari na kueleza 
mafanikio ya sekta ya nishati, 
yaliyopatikana katika kipindi 
cha miaka minne ya Serikali 
ya Awamu ya Tano.

Mkutano huo ulifanyika 
Ofisi ndogo za Wizara jijini 
Dar es Salaam, Februari 2, 
2020 na kuhudhuriwa pia 
na Naibu Waziri wa Nishati 
Subira Mgalu, Naibu Katibu 
Mkuu Mhandisi Leonard 
Masanja, pamoja na viongozi 
mbalimbali wa Wizara na 
Taasisi zilizo chini yake.

Akielezea mafanikio hayo, 
Waziri Kalemani aliyagawa 
katika sehemu nne ambazo 
ni hali ya upatikanaji umeme 
nchini, usambazaji umeme 
vijijini, matumizi ya rasilimali 
ya gesi asilia pamoja na hali ya 
upatikanaji mafuta nchini.

Yafuatayo, ndiyo 
aliyoyaeleza Waziri kwa kila 
sehemu:

Hali ya upatikanaji umeme 
nchini
	 Hali ya upatikanaji 

umeme nchini imeendelea 
kuimarika siku hadi siku. 
Tunao umeme wa kutosha 
kwa sasa. Mwaka 2015 
tulikuwa na megawati 
1,038 za umeme katika 
gridi ya Taifa. Leo hii 
tuna jumla ya megawati 
1,602.34. Tumeongeza zaidi 
ya megawati 480 mpya 
na tumekuwa na ziada 
ya umeme usiopungua 
megawati 280 kila siku.

	 Tumeimarisha 
miundombinu ya uzalishaji 
umeme kwa kuongeza njia 
kuu za kusafirisha umeme 
ambazo hazikuwepo 
huko nyuma. Mwaka 
2016 tulikamilisha mradi 
wa kusafirisha umeme 
mkubwa wa kilovoti 400, 
umbali wa kilomita 670 
kutoka Iringa kupitia 
Dodoma – Singida hadi 
Shinyanga.

	 Pia, tulikamilisha mradi 
wa kusafirisha umeme 
mkubwa wa kilovoti 220 
kutoka Makambako kupitia 
Madaba hadi Songea, 
umbali wa kilomita 250.

	 Tumeendelea kujenga 
njia za kusafirisha umeme  
(kilovoti 132) mahala 
ambapo hazikuwepo kabisa 
mathalani kutoka Mbagala 
– Mkuranga – Nanjilinji 
Mtwara kupitia Lindi, 
umbali wa kilomita 5.2.

	 Tumeendelea kuunganisha 
maeneo mengi ambayo 
hayakuwa kwenye gridi 
ya Taifa, hasa yaliyokuwa 
yanatumia mashine za 
kufua umeme wa mafuta.

	 Tumeondoa takribani vituo 
12 vilivyokuwa vikitumia 
mafuta ambavyo baadhi 
yake ni Ngara, Biharamulo, 
Songea, Mbinga, 
Namtumbo, Ludewa na 
Nyakato. Tumeokoa pesa 
nyingi ambazo zilikuwa 
zinatumika kwa ajili ya 
kununua mafuta katika 
maeneo hayo.

	 Pia, tumeondoa mitambo 
mikubwa ya IPTL 
(megawati 103), Aggreko 
(megawati 48) na Symbion 
(megawati 120-129) ambapo 
tumeokoa takribani shilingi 
bilioni 138. Tulipoondoa 
mitambo hiyo, tuliweza 
kuokoa kwa mwezi shilingi 
bilioni 6.9 zilizokuwa 
zinatumika kwa ajili ya 
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uendeshaji wake.

	 Vilevile, tumeendelea 
kuunganisha maeneo 
mbalimbali katika gridi ya 
Taifa na kuokoa shilingi 
bilioni 121. Maeneo hayo 
ni Tunduru, Mnazimmoja 
mkoani Lindi kuelekea 
Luangwa, umbali wa 
takribani kilomita 80 
(kilovoti 132), Liwale, 
Masasi na Nanyumbu.

	 Mwaka 2015, transfoma 
zilizokuwa zimefungwa 
nchini kote zilikuwa 
12,000.2 lakini leo hii, 
jumla ya transfoma 
23,000.56 zimefungwa 
nchini sawa na ongezeko 
la zaidi ya asilimia 100) Pia, 
tumeendelea na ukarabati 
wa transfoma zilizokuwa 
mbovu. 

	 Mwaka 205, tulikuwa 
na nguzo za umeme 
zilizojengwa nchini 
milioni 1.1. Leo, tuna 
zaidi ya nguzo milioni 
3.7 zilizotumika hivyo 
tumeongeza usambazaji 
umeme katika maeneo 
mengi hivyo kuimarisha 
kabisa hali ya upatikanaji 
wau meme nchini.

	 Mwaka 2017 tuliweka 
mkakati wa kiserikali 
kuhakikisha kwamba 
shughuli zote za 
usambazaji na ujenzi wa 
kupeleka umeme kwa 
wananchi, zinafanyika 
kwa haraka. Njia pekee 
ilikuwa ni kuhakikisha 
vifaa vinapatikana ndani 
ya nchi hivyo tulisitisha 
rasmi uagizaji vifaa hivyo 
kutoka nje ya nchi.

	 Wakati huo tulikuwa 
na kiwanda kimoja cha 
kuzalisha transfoma, 
sasa viko vinne. Uwezo 
wetu wa ndani ilikuwa 
ni transfoma 97, leo hii ni 
21,000 ingawa mahitaji 
yetu ni 14,000 kwa sasa. 
Kwahiyo transfoma 
zilizopo ni nyingi hadi 
zinabaki ziada.

	 Pia, mwaka 2017 
tulisitisha uagizaji wa 
nguzo kutoka nje ya nchi. 
Wakati huo, mahitaji yetu 
ya nguzo yalikuwa milioni 
1.2 na uwezo wetu wa 
ndani ulikuwa 800,000 
hivyo zilikuwa hazitoshi. 
Leo, tuna viwanda 10 
ambavyo vinazalisha 
nguzo zaidi ya milioni 
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Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akizungumza na 
waandishi wa habari (hawapo pichani) kuhusu mafanikio ya sekta 
ya nishati katika kipindi cha miaka minne ya Serikali ya Awamu ya 
Tano. Mkutano huo ulifanyika ofisi ndogo za Wizara jijini Dar es 
Salaam, Februari 2, 2020.
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Katunika Ki-nishati

NJIA YA KUSAFIRISHIA UMEME BULYANHULU 
HADI GEITA ITAWAKOMBOA WANANCHI 

M
oja ya habari kubwa katika 
Jarida letu hili ni kuhusu 
tukio la uwekaji jiwe la 
msingi ujenzi wa mradi wa 
njia ya kusafirishia umeme 

wa msongo wa kilovoti 220 kutoka 
Bulyanhulu mkoani Shinyanga hadi Geita.

Imeelezwa kuwa tukio hilo muhimu 
lilifanyika Januari 4, 2010 ambapo Waziri 
mwenye dhamana na sekta ya nishati, 
Mheshimiwa Dkt Medard Kalemani ndiye 
hasa aliyehusika katika uwekaji jiwe hilo 
la msingi.

Tunaipongeza Serikali kupitia Wizara 
ya Nishati kwa kuamua kuutekeleza 
Mradi huo ambao unahusisha pia ujenzi 
wa vituo vya kupoza umeme katika 
eneo la Bulyanhulu, wilayani Kahama 
na katika Mkoa wa Geita, pamoja na 
kusambaza umeme katika vijiji 10 
vinavyopitiwa na mradi huo. 

Kwa kutekeleza Mradi huo, wananchi 
wa wilaya za Kahama, Geita, Chato, 
Biharamulo na Ngara watanufaika kwani 
lengo lake ni kuimarisha upatikanaji wa 
nishati ya umeme katika maeneo hayo 
pamoja na kuunganisha Mkoa wa Geita 
katika Gridi ya Taifa. 

Aidha, imebainishwa kuwa mbali 
na wananchi wa wilaya hizo kunufaika, 
migodi ya madini iliyopo katika mikoa 
husika ambayo ni Geita Gold Mine (GGM), 
Bulyanhulu na STAMIGOLD itanufaishwa 
na mradi huo pia.

Ndiyo maana sisi wa Nishati News 
Bulletin tumewiwa kutoa pongezi kwa 
serikali, kwa maana manufaa ya mradi 
huo hayaishii kwa wananchi kupata 

nishati ya umeme wa uhakika bali 
yanaenda mbali zaidi, ambapo kwa uwepo 
wa umeme huo, hakuna shaka miradi 
mingi ya kimaendeleo itaanzishwa na 
hivyo kuzinufaisha jamii husika na Taifa 
kwa ujumla.

Upatikanaji wa umeme wa uhakika 
ni shauku na hitaji la kila mwananchi 
mpenda maendeleo. Hivyo basi, wananchi 
nasi kwa upande wetu tunawajibika 
kuunga mkono jitihada za serikali yetu 
kwa kuhakikisha tunakuwa mabalozi na 
walinzi wa miundombinu inayowekezwa 
kwa gharama kubwa.

Tutambue kwamba, kuruhusu watu 
wasio wema kuhujumu miundombinu 
hiyo katika maeneo yetu ni sawa na 
kuruhusu umaskini kwetu sisi wenyewe.

Hakuna shaka kuwa, kwa mikakati 
hii inayotekelezwa na serikali, hususan 
katika miradi mbalimbali ya nishati; na 
kwa kasi ya utekelezaji wake; hakika 
ndani ya kipindi kifupi tutashuhudia 
maendeleo makubwa kwenye sekta 
husika.

Dalili njema tayari zinaonekana 
dhahiri kwani hata sasa tumeendelea 
kushuhudia mapinduzi makubwa ya 
kimaendeleo katika sekta ya nishati. 
Miradi mbalimbali mikubwa inatekelezwa 
nchi nzima mijini na vijijini; sote tu 
mashahidi.

Ndiyo maana tunasema, miradi yote 
ya umeme inayotekelezwa na serikali 
ukiwemo wa njia ya kusafirishia umeme 
wa msongo wa kilovoti 220 kutoka 
Bulyanhulu mkoani Shinyanga hadi Geita, 
itawakomboa wananchi.

MAONI/KATUNI

  

HABARI ZA NISHATIBulletin
News

Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 Nukushi +255-26-2320148 au 

Fika Ofisi ya Mawasiliano, Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P. 2494, 40474 Dodoma

JARIDA HILI LINATOLEWA NA KITENGO CHA 

MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI

Limesambazwa kwa Taasisi na Idara zote NISHATI

Toleo Namba 9

Disemba 1-31, 2019

UK.
4

GESI TULIYONAYO LAZIMA ITUMIKE KUJENGA 

UCHUMI WA VIWANDA – DKT KALEMANI
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WAFIKIA ASILIMIA 59

Mawaziri wanaohusika na usimamizi wa Mradi wa umeme 

wa Rusumo (megawati 80), wakikagua maendeleo ya 

ujenzi wa miundombinu ya mradi huo Desemba 6, 2019. 

Kutoka kushoto ni Waziri wa Nishati na Migodi (Burundi) 

Mhandisi Come Manirakiza, Waziri wa Nishati (Tanzania) 

Dkt Medard Kalemani na Waziri wa Miundombinu 

(Rwanda) Balozi Claver Gatete.

Mwonekano wa miundombinu mbalimbali ya Mradi wa Umeme wa Rusumo. Taswira 

hizi zilichukuliwa wakati Mawaziri wanaohusika na usimamizi wa Mradi huo kutoka 

nchi husika za Tanzania, Burundi na Rwanda walipofanya ukaguzi wa maendeleo 

yake, Desemba 6, 2019.

WIZARA YA NISHATI TUNAWATAKIA 

WASOMAJI WETU NA WATANZANIA 

WOTE HERI YA MWAKA MPYA

BODI YA 
UHARIRI
Veronica Simba       
(Kaimu Mkuu wa Kitengo 
cha Mawasiliano Serikalini)

Mhariri

HABARI ZA NISHATI   |   Februari 1-29, 2020
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Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja (kushoto) na Kamishna wa Petroli na Gesi, Adam Zuberi 
wakifuatilia mkutano wa Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani 
na waandishi wa habari kuhusu mafanikio ya sekta ya nishati katika 
kipindi cha miaka minne ya Serikali ya Awamu ya Tano. Mkutano 
huo ulifanyika ofisi ndogo za Wizara jijini Dar es Salaam, Februari 2, 
2020.
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2.5 wakati mahitaji yetu 
ni chini ya milioni 2 kwa 
mwaka.

	 Hii imesaidia sana 
kutengeneza ajira kwa 
watanzania. Zaidi ya 
watanzania 3,000 
wameajiriwa kutokana na 
uwepo wa viwanda hivi 
vipya. Aidha, tumeokoa 
shilingi bilioni 162.23 kwa 
kutumia nguzo za ndani ya 
nchi.

	 Kwa upande wa mita za 
LUKU, awali hatukuwa 
na viwanda hapa nchini. 
Mwaka 2017 tulisitisha 
kuagiza mita hizo kutoka 
nje ya nchi. Kwas asa tuna 
viwanda vikubwa vitatu 
vya kuzalisha mita za 
LUKU. Mahitaji yetu ni 
mita milioni 1.56 wakati 
uwezo wa kuzalisha ni 
zaidi ya mita milioni 2.5.

	 Aidha, tulikuwa na 
kiwanda kimoja cha nyaya 
za umeme. Leo tunavyo 
zaidi ya vinne. Mahitaji 
yetu ni kilomita 149,000 
kwa mwaka wakati uwezo 
wa kuzalisha ni kilomita 
250,000.

	 Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) lilikuwa 
linapata hasara wakati ule 
kiasi cha shilingi milioni 

439 lakini leo shirika halina 
hasara na linatengeneza 
faida. Kwa mwaka huu 
wa fedha, shirika limelipa 
gawio kwa serikali kiasi 
cha shilingi bilioni 1.43.

Usambazaji umeme vijijini
	 Usambazaji umeme 

vijijini umeenda kwa 
kasi kubwa sana. Mwaka 
2010, vijiji vilivyokuwa 
na umeme ni 562, mwaka 
2015 vijiji 2,018 na leo 
hii tumefikia vijiji 8,517 
kati ya 12, 268 vilivyopo 
nchini. Vijiji takribani 
7,000 vimepelekewa 
umeme ndani ya miaka 
minne ambapo ni sawa na 
ongezeko la asilimia 400.

	 Baada ya Juni mwaka huu, 
tunatarajia vitabaki vijiji 
1,822 tu ambayo ni sawa na 
chini ya asilimia 15 ya vijiji 
vyote nchini. Ifikapo Juni 
31, 2021 hakutakuwa na 
kijiji ambacho hakijafikiwa 
na umeme.

	 Aidha, mwaka 
2015 hatukuwa na 
Wilaya iliyokamilika 
kuunganishiwa umeme 
katika vijiji vyake vyote. 
Leo hii tunazo jumla ya 
Wilaya 34 nchini ambazo 
vijiji vyake vyote vimepata 
umeme.

	 Mwaka 2015, Taasisi 

za Umma zilizokuwa 
zimefikiwa na umeme 
zilikuwa 3,200 lakini leo 
idadi ya taasisi hizo imefikia 
11,070 sawa na ongezeko la 
asilimia 500.

	 Kwa nchi za Afrika 
Mashariki, Tanzania 
inaongoza kwa kupeleka 
umeme vijijini kuliko nchi 
nyingine.

Matumizi ya gesi asilia
	 Tunayo gesi ya kutosha 

nchini. Jumla ya gesi 
tuliyonayo ni futi za ujazo 
trilioni 57.54. Mwaka 
2010 mahitaji yetu ya gesi 
yalikuwa futi za ujazo 
milioni 40. Mwaka 2019 
mahitaji yetu yalikuwa 
futi za ujazo milioni 80 na 
sasa mahitaji yetu ni futi za 
ujazo milioni 200 kwa siku.

	 Kati ya hizo, futi za ujazo 
milioni 135 zinatumika 
kuzalisha umeme na 
zilizobaki zinatumika 
katika viwanda na 
matumizi mengine ya 
ndani.

	 Tumeunganisha viwanda 
vikubwa zaidi ya 48 katika 
mtandao wa gesi na zoezi 
linaendelea. Aidha, magari 
zaidi ya 250 kwa sasa 
yanatumia gesi nchini 
na wananchi zaidi ya 
500 wanatumia gesi asili 
kupikia.

Upatikanaji wa mafuta 
nchini

	 Hali ya upatikanaji wa 
mafuta nchini inaimarika 
siku hadi siku. Mwaka 2014 
tulikuwa na utaratibu wa 
kuingiza mafuta kibinafsi. 
Serikali ikaanzisha Wakala 
wa Kuingiza Mafuta kwa 
Pamoja (PBPA).

	 Mwaka 2015, uwezo wetu 
wa Bandari kupakua 
mafuta ulikuwa tani 
165,000 na tulikuwa na 
bandari moja tu. Baada ya 
miaka miwili, tukaongeza 
bandari mbili zenye uwezo 
wa kupakua mafuta tani 
45,000 kila moja.

	 Hiyo imefanya kwa ujumla 
wake, bandaro zetu kuwa 
na uwezo wa kupakua 
mafuta tani 255,000.

	 Tuna akiba ya mafuta 
kiasi cha kutosha ambapo 
kwa upande wa dizeli 
akiba tuliyonayo leo ni lita 
milioni 197.21 inayoweza 
kutosheleza mahitaji kwa 
zaidi ya siku 26. Petroli 
ziada ya lita milioni 97.2 
inayotosheleza mahitaji ya 
zaidi ya siku 38, mafuta ya 
ndege ziada ya lita 30.18 
yanayotosha kwa siku 58 
na mafuta ya taa lita laki 
6.6

	 Vifaa vyetu vya kuhifadhi 
mafuta nchini kwa sasa 
vina uwezo wa kuhifadhi 
lita bilioni 1.3 kutoka uwezo 
wa zamani wa lita milioni 
900.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kulia) akizungumza na 
waandishi wa habari (hawapo pichani) kuhusu mafanikio ya sekta 
ya nishati katika kipindi cha miaka minne ya Serikali ya Awamu 
ya Tano. Mkutano huo ulifanyika ofisi ndogo za Wizara jijini Dar 
es Salaam, Februari 2, 2020. Kushoto ni Naibu Waziri wa Nishati, 
Subira Mgalu.
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Hafsa Omar - Geita

W
aziri wa 
Nishati, Dkt 
Medard 
Kalemani, 
Januari 4, 

2020 aliweka jiwe la msingi 
ujenzi wa mradi wa njia ya 
kusafirishia umeme wa msongo 
wa kilovolti 220 kutoka 
Bulyanhulu mkoani Shinyanga 
hadi Geita.

Katika tukio hilo, 
aliambatana na Naibu Waziri 
wa Nishati, Subira Mgalu, 
Mkuu wa Mkoa wa Geita 
Mhandisi Robert Luhumbi na 
viongozi mbalimbali wa Serikali 
na vyama vya siasa.

Akizungumza katika hafla 
hiyo, Waziri Kalemani alisema 
ujenzi wa mradi huo ulianza 
Januari 2019 na unatarajiwa 
kukamilika Mei mwaka huu 
(2020) ambapo zaidi ya vijiji 
47 vitanufaika na mradi huo 
mkubwa utakaogharimu zaidi 
ya shilingi bilioni 50.

Alisema, mradi huo 
utapeleka umeme kwenye 
wilaya zote za mkoa huo na 
mikoa jirani na kuwezesha 
kutatatua kero ya kukatika kwa 
umeme inayosababishwa na 
uwepo wa miundombinu isiyo 
imara.

Akieleza zaidi, alisema 
sehemu kubwa ya makusanyo 
ya Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), yanatokana na 
viwanda, hivyo dhamira ya 
Serikali ni kupeleka umeme 
kwenye viwanda vyote 
na migodi iliyopo nchini, 
huku akiwataka watanzania 
wajitokeze kuwekeza kwenye 

WAZIRI KALEMANI AWEKA JIWE LA MSINGI UJENZI WA 
NJIA YA KUSAFIRISHIA UMEME BULYANHULU - GEITA

viwanda mkoani humo.  
Akielezea mafanikio ya 

sekta ya nishati nchini, Dkt. 
Kalemani alisema TANESCO 
imefanikiwa kuunganisha na 
gridi ya Taifa maeneo mengi 
zaidi nchini ambayo yalikuwa 
yanatumia mitambo ya mafuta 
mazito. Aidha, aliongeza 
kwamba, vifaa vyote vya 
uunganishaji umeme kwa 
sasa vinapatikana nchini hali 
ambayo imesaidia wananchi 
kupata umeme kwa haraka.

Pia, aliongeza kuwa 
tayari takribani vijiji 8,818 
vimeunganishwa na umeme 

na kuanzia Februari 2020, kazi 
ya kupeleka umeme kwenye 
vitongoji vyote nchini itaanza 
rasmi.

Vilevile, alielezea hatua 
ambazo zitachukuliwa na 
Serikali kuhakikisha nishati ya 
mafuta ya petroli na mafuta 
ya taa inafika vijijini ambapo 
alisema ameshatoa utaratibu 
kupitia Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na 
Maji (EWURA) kufanya 
mapitio ya kanuni na taratibu 
za uazishwaji wa vituo vya 
mafuta. “Lengo na dhamira ya 
Serikali ni kupeleka vituo vya 

mafuta vijijini mpaka kwenye 
vitongoji.”

“Tumejiwekea miaka 
mitatu ijayo kila anayeanzisha 
kituo cha mafuta mjini, kama 
anaanzisha vituo vitatu, kimoja 
akipeleke kijijini ili kupunguza 
ukataji wa miti ovyo na 
kupunguza hatari ya kuungua 
kwa nyumba kwa baadhi 
ya watu wanaobeba mafuta 
kwenye madumu ya maji na 
kupeleka kwenye nyumba zao,” 
alisema. 

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akisalimiana na Naibu 
Waziri wa Nishati Subira Mgalu alipowasili kwenye tukio la uwekaji 
wa jiwe la msingi ujenzi wa mradi wa njia ya kusafirishia umeme wa 
msongo wa kilovolti 220 kutoka Bulyanhulu Shinyanga hadi Geita.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira 
Mgalu akifanya mahojiano na 
mwandishi wa habari wa TBC.

Kutoka kulia Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, Mkuu wa 
Mkoa wa Geita Mhandisi Robert Luhumbi na Naibu Waziri wa 
Nishati Subira Mgalu  wakipiga makofi kwenye tukio la uwekaji wa 
jiwe la msingi ujenzi wa mradi wa njia ya kusafirishia umeme wa 
msongo wa kilovolti 220 kutoka Bulyanhulu Shinyanga hadi Geita.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, akipiga ngoma pamoja 
na kikundi kilichotoa burudani kwenye tukio la uwekaji wa jiwe la 
msingi ujenzi wa mradi wa njia ya kusafirishia umeme wa msongo 
wa kilovolti 220 kutoka Bulyanhulu Shinyanga hadi Geita.
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza na 
wananchi kabla ya kuweka jiwe la msingi ujenzi wa mradi wa njia ya 
kusafirishia umeme wa msongo wa kilovolti 220 kutoka Bulyanhulu 
Shinyanga hadi Geita.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani 
akikata utepe kuashiria uwekaji wa jiwe 
la msingi kwenye wa mradi wa njia ya 
kusafirishia umeme wa msongo wa kilovolti 
220 kutoka Bulyanhulu Shinyanga hadi Geita.

Wananchi waliohudhuria kwenye sherehe za 
uwekaji jiwe la msingi kwenye wa mradi wa 
Njia ya kusafirishia umeme wa Msongo wa 
Kilovolti 220 kutoka Bulyanhulu Shinyanga 
hadi Mkoani Geita.

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa mradi wa njia ya kusafirishia 
umeme wa msongo wa kilovolti 220 kutoka Bulyanhulu Shinyanga 
hadi Geita.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani 
(kushoto), Mkuu wa Mkoa wa Geita Mhandisi 
Robert Luhumbi (kulia) wakiweka jiwe 
la msingi kwenye wa mradi wa njia ya 
kusafirishia umeme wa msongo wa kilovolti 
220 kutoka Bulyanhulu Shinyanga hadi Geita.

BulletinNews
6MATUKIO PICHANI

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani na Naibu Waziri wa Nishati Subira Mgalu wakiwa kwenye picha ya pamoja na viongozi na 
watumishi mbalimbali wa Wizara na Taasisi zake.
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inayochimbwa nchini inazalisha 
megawati 892.72 za umeme sawa 
na asilimia 57 ya megawati zote 
zinazozalishwa nchini.

Akieleza zaidi, Naibu 
Waziri alibainisha kuwa, gesi 
asilia inatumika pia kwenye 
magari, ambapo alisema 
kwa Dar es Salaam, magari 
takribani 200 yanatumia gesi 
na miundombinu ya kusambaza 
gesi hiyo inaendelea kuboreshwa 
ili kuwasogezea huduma 
watumiaji. 

“Gesi asilia inatusaidia pia 
kutunza mazingira hasa kwenye 
kupikia ambapo mpaka sasa 
Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC), limesambaza 
miundombinu ya gesi ya kupikia 
majumbani katika mikoa ya 
Lindi, Mtwara, Dar es Salaam na 
Pwani,” alisisitiza Mgalu.

Kuhusu matumizi ya gesi 
viwandani, alisema viwanda 
zaidi ya 50 vimeunganishwa na 
nishati hiyo.

Kwa upande wake, 
Kamishna wa Petroli na Gesi wa 
Wizara ya Nishati, Adam Zuberi 
alisema Tanzania ipo kwenye 
wakati sahihi hivyo jitihada za 
makusudi zinafanyika kufikisha 
gesi asilia kwenye mikoa yote 
Tanzania.

“Tupo katika muda muafaka 
wa utafiti huu unaolenga 
kuhakikisha kwamba mikoa yote 
nchini inapata na kutumia gesi 
asilia kwa njia bora na sahihi,” 
alisema Zuberi.

Mshauri wa Taasisi ya 
Nishati na Uchumi kutoka Japan, 
Kensuke Kanekinyo alisema 
awamu ya kwanza ya mradi huo 
imetumia Dola Milioni mbili za 
Marekani kwa kipindi cha miaka 
mitatu.

Alisema gharama za mradi 
wote ni Dola milioni 250 
zitakazotumika kupeleka gesi 
mikoa yote ya Tanzania. 

Naibu Waziri wa Nishati, Subira 
Mgalu akifungua mkutano wa 
wadau wa kujadili mpango wa 
kuhamasisha matumizi ya gesi 
asilia nchini, uliofanyika jijini 
Dar es Salaam hivi karibuni.

Kamishna wa Petroli na Gesi, 
Adam Zuberi akizungumza na 
waandishi wa wabari wakati wa 
mkutano wa wadau wa kujadili 
mpango wa kuhamasisha 
matumizi ya gesi asilia nchini, 
uliofanyika jijini Dar es Salaam, 
hivi karibuni.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (kulia) akipokea jarida 
maalumu lenye taarifa mbalimbali zinazohusu Shirika la Maendeleo 
la Japani, (JICA) kutoka kwa mwakilishi wa Shirika hilo, Naofumi 
Yamamura, wakati wa mkutano wa wadau wa kujadili mpango wa 
kuhamasisha matumizi ya gesi asilia nchini, uliofanyika jijini Dar es 
Salaam, Januari 17, 2020

HABARI

MIKOA MITANO SASA 
KUTUMIA GESI ASILIA

Zuena Msuya – 
Dar es Salaam

N
aibu Waziri wa 
Nishati Subira Mgalu, 
amesema tayari 
Serikali imekamilisha 
mpango wa awali wa 

kusambaza gesi kwenye mikoa 
mitano ili kuhakikisha kuwa 
Tanzania inatumia rasilimali 
hiyo inayochimbwa nchini 
katika kuimarisha uchumi wa 

viwanda.
Mgalu alisema hayo 

wakati akifungua mkutano wa 
wadau wa kujadili mpango wa 
kuhamasisha matumizi ya gesi 
asilia nchini, uliofanyika jijini 
Dar es Salaam, Januari 17, 2020.

Alisisitiza kuwa, mpango 
huo ni matokeo ya utafiti wa 
miaka mitatu, uliofanywa na 
Serikali kwa ufadhili wa Shirika 
la Maendeleo ya Kimataifa la 
Japan (JICA).

Aliitaja mikoa hiyo kuwa 
ni Arusha, Dodoma, Tanga, 
Kilimanjaro na Morogoro.

Aidha, alieleza kuwa lengo 
la serikali ni kuhakikisha mikoa 
yote Tanzania inapata nishati 
hiyo kwa matumizi mbalimbali.

“Tanzania tumegundua gesi 
asili yenye futi za ujazo trilioni 
57; hii sasa tunaitengenezea 
mkakati wa matumizi yake.”

Kwa mijiibu wa takwimu 
zilizopo, mpaka sasa gesi asilia 

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (katikati-waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na 
Wawakilishi kutosha Shirika la Maendeleo la Japani (JICA), Wakuu wa Taasisi ya Nishati na Uchumi 
kutoka Japani, baadhi ya Viongozi Wakuu wa Wizara na Taasisi zilizo chini yake, baada ya Naibu 
Waziri kufungua mkutano wa wadau hao uliofanyika jijini Dar es Salaam hivi karibuni.
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Mradi wa REA III mzunguko Pili kuanza Februari 2020

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akitoa taarifa kwa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini kuhusu hali ya 
upatikanaji wa fedha za miradi  ya umeme vijijini katika kipindi cha 
nusu mwaka  wa fedha 2019/2020. Kulia kwake ni Naibu Waziri 
wa Nishati, Subira Mgalu na kushoto kwake ni Kaimu Katibu Mkuu, 
Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja.

Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini, 
Dunstan Kitandula 
akizungumza jambo 
katika kikao kati ya 
Kamati hiyo na Wizara 
ya Nishati na Taasisi 
zake kilicholenga 
kujadili hali ya 
upatikanaji wa fedha 
za miradi ya umeme 
vijijini katika kipindi 
cha nusu mwaka wa 
fedha 2019/2020. 
Kushoto kwake ni 
Katibu wa Kamati 
hiyo, Felister Mgonja.

Watendaji wa Wizara ya Nishati na Taasisi zake wakiwa katika 
kikao na  Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini (hawapo pichani), kilichohusu hali ya upatikanaji wa fedha 
za miradi  ya umeme vijijini katika kipindi cha nusu mwaka  wa 
fedha 2019/2020. 

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
wakiwa katika kikao na Wizara ya Nishati na Taasisi zake 
kilicholenga kujadili hali ya upatikanaji wa fedha za miradi ya 
umeme vijijini katika kipindi cha nusu mwaka wa fedha 2019/2020. 

HABARI

Teresia Mhagama - 
Dodoma

I
meelezwa kuwa, Mradi 
wa usambazaji umeme 
vijijini, Awamu ya Tatu,  
Mzunguko wa Pili, (Turnkey 
Phase III-Round II) utaanza 

kutekelezwa mwezi Februari, 
2020 ambao utakamilisha lengo 
la Serikali la kupeleka umeme 
katika vijiji 12,268 ifikapo 
mwaka 2021. 

Waziri wa Nishati, Dkt. 
Medard Kalemani alisema 
hayo wakati akitoa taarifa kwa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini kuhusu 
hali ya upatikanaji wa fedha za 
miradi ya umeme vijijini katika 
kipindi cha nusu mwaka wa 
fedha 2019/2020.

Katika kikao hicho 
aliambatana na Naibu Waziri 
wa Nishati, Subira Mgalu, 
Kaimu Katibu Mkuu, Wizara 
ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja, Menejimenti ya 
Wizara pamoja na Wenyeviti 

wa Bodi na Menejimenti za 
Taasisi zilizo chini ya Wizara.

Dkt. Kalemani alisema 
kuwa, mradi huo utasambaza 
umeme katika vijiji 1,822 
ambavyo havikuwepo katika 
mradi wa usambazaji umeme 
vijijini wa Awamu ya Tatu 
mzunguko wa kwanza ambao 
unatarajiwa kukamilika mwezi 
Juni mwaka huu.

Akitoa takwimu za 
usambazaji umeme vijijini, Dkt 
Kalemani alisema kuwa hadi 
kufikia mwezi Disemba 2015, 
jumla ya vijiji 2,018 vilikuwa na 
umeme na hadi kufikia Januari 
10, 2020 jumla ya vijiji 8,408 
vimepatiwa umeme ambayo ni 
sawa na asilimia 69.

Vilevile, alisema kuwa 
kutokana na miradi mbalimbali 
ya usambazaji umeme vijijini 
inayoendelea, inatarajiwa kuwa, 
kufikia mwezi Juni mwaka 
2020, jumla ya vijiji 10,446 
vitakuwa vimesambaziwa 
umeme.

Aidha, kuhusu wakandarasi 

wanaosuasua katika utekelezaji 
wa miradi ya umeme 
vijijini, alisema kuwa, tayari 
wameshaandikiwa barua za 
kusudio la kusitisha mkataba na 
kampuni hizo zimepewa siku 60 
za kurekebisha mapungufu la 
sivyo hatua zaidi za kimkataba 
zitachukuliwa.

Kwa upande wake, 
Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA), Mhandisi Amos 
Maganga, aliieleza Kamati hiyo 
kuhusu utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya umeme vijijini 
ukiwemo wa kusambaza nishati 
jadidifu katika maeneo yaliyo 
mbali na gridi ya Taifa pamoja 
na visiwa.

Kuhusu mradi huo, 
alisema kuwa, Serikali kupitia 
Mfuko wa Nishati Vijijini kwa 
kushirikiana na Serikali za 
Sweden na Uingereza umetoa 
ruzuku kwa kampuni binafsi 
14 ili kuvipatia umeme vijiji 
119 kutokana na vyanzo vya 
nishati jadidifu ambapo vijiji 95 

vimepelekewa umeme.
Kuhusu kupeleka umeme 

visiwani, Maganga alisema 
kuwa, jumla ya visiwa 22 kati 
ya 196 vimesambaziwa umeme 
kupitia mradi wa usambazaji 
umeme wa Awamu ya Tatu 
na kwamba visiwa vyote 
vitasambaziwa umeme ifikapo 
mwaka 2021.

Aidha, kuhusu suala la 
usambazaji umeme kwenye 
Taasisi za umma, alisema kuwa, 
hadi kufikia Disemba 2015 jumla 
ya Taasisi 4,036 ziliunganishiwa 
umeme na hadi kufikia Disemba 
2019 jumla ya taasisi 11,070 
zimesambaziwa umeme. 

Katika kikao hicho, Kamati 
ya Bunge iliipongeza Wizara 
ya Nishati pamoja na Taasisi 
zake kwa utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya umeme ukiwemo 
wa Julius Nyerere (MW 2115). 
Aidha, Wajumbe wa Kamati 
hiyo walitoa maoni mbalimbali 
yatakayoboresha sekta ya 
nishati nchini.
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Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akisaini kitabu cha wageni 
alipowasili kwenye Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe kwa 
lengo la kupata taarifa ya maendeleo ya sekta ya nishati. Kulia ni 
Mkuu wa Wilaya hiyo, Jokate Mwegelo.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akizungumza na waandishi wa habari mara baada ya 
kuhitimisha ziara yake ya ukaguzi wa kazi ya usambazaji umeme wilayani Kisarawe, Mkoa wa Pwani.

HABARI
MRADI WA ‘PERI-URBAN’ KUONGEZA IDADI 
YA WATUMIAJI UMEME NCHINI - MGALU

Hafsa Omar - Pwani

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira Mgalu 
amesema mradi wa 
umeme wa ‘Peri-
Urban’ umebuniwa 

kwa mara ya kwanza nchini 
ili kukidhi haja ya ongezeko la 
mahitaji ya nishati hiyo kwa 
maeneo ambayo yanakua kwa 
kasi.

Aliyasema hayo, Januari 
23, mwaka huu wakati akiwa 
kwenye ziara ya ukaguzi wa 
kazi ya usambazaji umeme 
wilayani Kisarawe, Mkoa wa 
Pwani. 

Akizungumza na 
waandishi wa habari mara 
baada ya kuhitimisha ziara 
yake ya ukaguzi wa mradi wa 
‘Peri-Urban’ mkoani humo, 
alisema, tangu mradi huo 
ulivyozinduliwa, wananchi 
wameupokea vizuri na 
wameonesha mwamko 
mkubwa wa kuunganisha 
huduma hiyo.  

“Imepita miezi minne 
tangu mradi huo uanzishwe; 
tukaona kuna kila sababu ya 
kuja kukagua hali ya utekelezaji 
inavyoendelea, ukizingatia 
kuwa ni mradi mkubwa kwa 
sababu unatarajia kuunganisha 
wananchi wengi.”

Alisema, serikali ina 
matumani kuwa ndani ya 
miezi mitano iliyobaki kazi 
itaendelea vizuri na kwa 
kasi kubwa, kwakuwa vifaa 
vingi vinavyotekeleza mradi 
huo vinazalishwa nchini 
ambapo alimtaka mkandarasi 
anayehusika kufanya kazi usiku 
na mchana ili kumaliza mradi 
kwa wakati.

Mgalu aliwataka 
wasambazaji wa nguzo, nyaya 
na transfoma nchini kutumia 

vizuri fursa waliyopewa na 
Serikali kwa  kusambaza vifaa 
hivyo kwa wakati pamoja 
na kutoa ushirikiano kwa 
wakandarasi ili miradi yote 
iweze kukamilika ndani ya  
muda uliopangwa.

Aidha, alisema mradi huo 
pia utaiwezesha Serikali kufikia 
lengo lake la kuviunganishia 
umeme vijjiji vyote ifikapo Juni, 
na kuongeza kwamba, Wizara 
ina matumani makubwa kuwa 
lengo hilo litafikiwa kupitia 
miradi mbalimbali inayoendelea 
kutekelezwa ikiwemo ya REA 
III, ‘Peri-Urban’ na Ujazilizi.

Aidha, Naibu Waziri 

aliwatoa hofu wananchi 
wote ambao wamelipia 
huduma ya umeme wa REA 
III, mzunguko wa kwanza 
ambao katika orodha ya 
wateja wa awali, walizidi idadi 
iliyopo kwenye mkataba wa 
mradi huo hivyo kushindwa 
kuunganishiwa umeme; kuwa 
wataunganishiwa huduma hiyo 
mara tu baada ya mkataba wa 
nyongeza utakapoanza kazi.

“Hapa Kisarawe wapo 
wananchi takribani 239 
walishalipa lakini walishindwa 
kuunganishwa kwa wakati 
kwasababu idadi iliyohitajika 
kwa Kisarawe ilishakamilika. 

Hivyo, niwatoe hofu wote 
waliolipa na ambao hawajalipa 
kwamba uunganishaji umeme 
utaanza ambapo kwa sasa REA 
wapo kwenye manunuzi ya 
vifaa.”

Sambamba na hayo, pia 
alieleza kuwa Serikali mwaka 
huu itaingia mkataba na 
wazalishaji binafsi, kuzalisha 
umeme wa megawati 950 
kutoka kwenye vyanzo vya 
upepo, jua na makaa ya mawe 
lakini pia kazi inaendelea ya 
utafiti wa chanzo cha umeme 
wa joto ardhi.

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Subira Mgalu 
akitoa taarifa 
ya miradi 
ya umeme 
inayotekelezwa 
wilayani 
Kisarawe, 
alipotembelea 
Ofisini kwa 
Mkuu wa 
Wilaya hiyo, 
akiwa katika 
ziara ya kazi 
hivi karibuni.
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Kamati ya Bunge yapongeza Wizara kuiboresha TANESCO

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akitoa taarifa ya Wizara 
kuhusu utekelezaji wa majukumu na upatikanaji wa fedha katika 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO)  na Kampuni ya Uendelezaji 
wa Rasilimali ya Jotoardhi Tanzania (TGDC) katika kipindi cha nusu 
mwaka wa 2019/2020 kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati 
na Madini katika kikao kilichofanyika jijini Dodoma.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akitoa taarifa ya Wizara 
kuhusu utekelezaji wa majukumu na upatikanaji wa fedha katika 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO)  na Kampuni ya Uendelezaji 
wa Rasilimali ya Jotoardhi Tanzania (TGDC) katika kipindi cha nusu 
mwaka wa 2019/2020 kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati 
na Madini katika kikao kilichofanyika jijini Dodoma.

Watendaji wa Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Nishati, wakiwa 
katika kikao na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini. 
Kikao hicho kililenga kutoa taarifa ya Wizara kuhusu utekelezaji 
wa majukumu na upatikanaji wa fedha katika Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) na Kampuni ya Uendelezaji wa Rasilimali 
ya Jotoardhi Tanzania (TGDC) katika kipindi cha nusu mwaka wa 
2019/2020 kilichofanyika jijini Dodoma.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, 
Dunstan Kitandula akizungumza jambo katika kikao kati ya Kamati 
hiyo na Wizara ya Nishati na Taasisi zake kilicholenga kupata taarifa 
ya Wizara kuhusu utekelezaji wa majukumu na upatikanaji wa 
fedha katika Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na Kampuni 
ya Uendelezaji wa Rasilimali ya Jotoardhi Tanzania (TGDC) katika 
kipindi cha nusu mwaka wa 2019/2020. Kushoto kwake ni Katibu 
wa Kamati hiyo, Felister Mgonja.

Meneja Mkuu wa Kampuni ya Uendelezaji wa Rasilimali ya 
Jotoardhi Tanzania (TGDC), Mhandisi Kato Kabaka akitoa taarifa 
kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini kuhusu 
utekelezaji wa majukumu na upatikanaji wa fedha katika kampuni 
hiyo katika kipindi cha nusu mwaka wa 2019/2020.

HABARI

Teresia Mhagama - 
Dodoma

K
amati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati 
na Madini, kupitia 
Mwenyekiti wake, 
Dunstan Kitandula 

imewapongeza viongozi 
wa Wizara ya Nishati, kwa 
usimamizi wao unaoendelea 
kuboresha utendaji wa Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO) 
na kuhakikisha kuwa Shirika 
hilo linatekeleza majukumu yake 
ipasavyo na kutoa huduma bora 
kwa wananchi. 

Pongezi hizo zimetolewa 
Januari 18, 2020 jijini Dodoma 
wakati wa kikao cha Kamati 
hiyo na watendaji wa Wizara 
ya Nishati na Taasisi zake 
wakiongozwa na Waziri wa 
Nishati, Dkt. Medard Kalemani 
na Naibu Waziri wa Nishati, 
Subira Mgalu. 

Kikao hicho kilikuwa 
mahsusi kwa ajili ya utoaji 
wa taarifa ya Wizara kuhusu 
utekelezaji wa majukumu na 
upatikanaji wa fedha kwa 
TANESCO na Kampuni ya 
Uendelezaji wa Rasilimali ya 
Jotoardhi Tanzania (TGDC) katika 
kipindi cha nusu mwaka wa 
2019/2020.

“Tunaona jitihada 
zinazofanyika za kuiboresha 
TANESCO na sisi tunakupongeza 
Waziri na timu yako, lakini 
bado kuna vitu vya kurekebisha 
ikiwemo kuwafanya baadhi 
ya watumishi wa TANESCO 
kutoka kwenye ufanyaji kazi 
wa kimazoea unaotokana na 
kuona kuwa Shirika hili ni la 
umma na wawe na mtazamo wa 
kibiashara ambao utaliletea faida 
Shirika huku likitoa huduma 

bora kwa wananchi,” alisema 
Kitandula.

Kitandula pia alisisitiza 
kuwa, kasi ya kuunganisha 
wananchi na huduma ya 
umeme iongezeke pamoja na 
uboreshaji wa utoaji wa taarifa 
kwa wananchi akitoa mfano 
kuwa, inapotokea changamoto 
ya umeme, wananchi wapewe 
taarifa ndani ya muda muafaka 
na kuwe na mawasiliano chanya 
kati ya mteja na watoa huduma 
wa TANESCO.

Aidha, Kamati ya Bunge 
iliipongeza TANESCO kwa 
kuacha kutegemea ruzuku 
kutoka serikalini ili kujiendesha 
na kwa mara ya kwanza imetoa 
gawio serikalini la shilingi bilioni 
1.436 katika mwaka 2019.

Kuhusu TGDC, Kamati 
iliipongeza kampuni hiyo kwa 
jitihada zake za kuhakikisha 
kuwa Jotoardhi inaendelezwa  
na kusema kuwa kampuni hiyo 
ni muhimu katika uendelezaji wa 
rasilimali hiyo ambayo ni moja 
ya vyanzo vya nishati jadidifu 
nchini na itawezesha juhudi za 
Serikali za kuwa na umeme wa 
uhakika kwani Tanzania ina 
uwezo wa kuzalisha umeme wa 
Jotoardhi usiopungua megawati 
5000.

Waziri wa Nishati, awali, 
alipata fursa ya kueleza hali ya 
utekelezaji wa miradi mbalimbali 
ya uzalishaji, usafirishaji na 
usambazaji umeme ambapo 
katika uzalishaji umeme alisema 
kuwa uwezo wa mitambo ya 
kufua umeme nchini umefikia 
jumla ya megawati 1,602.318 
huku mahitaji ya juu katika 
mfumo wa gridi ya Taifa 
yakifikia megawati 1,120.12 
ambayo yalifikiwa tarehe 27 
Novemba, 2019. 
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Hafsa Omar - 
Dodoma

W
aziri wa 
Nishati, Dkt 
Medard 
Kalemani 
amesema 

tangu mwaka 2004 ambapo 
gesi asilia ilianza kutumika 
kama nishati mbadala nchini, 
hadi kufikia Desemba 2019, 
Serikali imeokoa zaidi ya Dola 
za Marekani 13.048 ambazo ni 
sawa na shilingi trilioni 30.225.

Aliyasema hayo Januari 
17 mwaka huu, alipokuwa 
akiwasilisha taarifa kwa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini, kuhusu 
utekelezaji wa majukumu na 
hali ya upatikanaji wa fedha 
za maendeleo kwa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC).

Vilevile, alisema kuwa, 
ugunduzi wa gesi asilia nchini 
umeimarisha uzalishaji wa 
umeme nchini ambapo kwa 
sasa asilimia 57.02 ya umeme 
unaozalishwa nchini unatokana 
na nishati hiyo.

Aidha, Waziri alielezea 
maendeleo ya miradi 
mbalimbali ya utafutaji mafuta 
na gesi katika vitalu mbalimbali 
vya Mnazi Bay Kaskazini, Eyasi-
Wembere na Namba 4/1B.

Kuhusu kitalu cha Mnazi 
Bay Kaskazini, alisema kuwa, 

mradi huo unalenga kufanya 
utafiti wa mafuta na gesi asilia 
katika kitalu hicho kilichopo 
katika bahari ya kina kirefu 

kusini mwa Tanzania.
“Kazi zilizotekelezwa hadi 

sasa ni pamoja na kukamilisha 
takwimu za mitetemo pamoja 
na uchambuzi wa kiufundi wa 
zabuni ya kumpata mshauri 
mwelekezi wa uchorongaji wa 
visima vya utafiti.”

Aliongeza kuwa, kazi za 
uchorongaji katika Kitalu hicho 
unatarajiwa kuanza ifikapo 
Agosti, 2020 na kukamilika 
Oktoba, 2020.

Akielezea kuhusu mradi 
wa Eyasi-Wembere, Dkt 
Kalemani alisema kuwa, 
unalenga kufanya utafutaji 
wa mafuta ambapo kazi 
zilizotekelezwa hadi sasa 
ni pamoja na kukamilisha 
uchorongaji wa visima viwili 
vifupi vya utafutaji katika 
maeneo ya Kining’inila- Igunga 
na Nyaranja-Meatu kwa ajili ya 
kuchukua sampuli za miamba 
na kutoa elimu kwa jamii 
kuhusu mradi huo.

Alisema kuwa, kazi ya 
kuchoronga kisima cha tatu 
katika eneo la Luono-Iramba 
inaendelea na inatarajiwa 
kukamilika Februari 2020.

Kuhusu mradi wa utafutaji 

mafuta na gesi katika Kitalu 
Namba 4/1B kilicho katika 
bahari ya kina kirefu kusini 
mwa Tanzania, Dkt Kalemani 
alisema kuwa kazi ya 
ukusanyaji wa takwimu katika 
kitalu hicho itaanza mwezi 
Machi na kukamilika mwezi 
Juni 2020.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
TPDC, Dkt. James Mataragio 
alisema kuwa, kwa kipindi cha 
kuanzia Julai hadi Desemba 
2019,  Shirika hilo limekusanya 
zaidi ya shilingi bilioni 293 
kutoka vyanzo vya ndani ikiwa 
ni sawa na asilimia 75 ya lengo 
la makusanyo ya nusu mwaka.

Aliongeza kuwa, mapato 
ya ndani yameongezeka kwa 
asilimia 6.4 yakilinganishwa na 
mapato ya shilingi bilioni 275.77 
katika kipindi kama hicho kwa 
mwaka 2018/19.

Alisema, Shirika hilo 
linategemea vyanzo vya 
mapato ya ndani ambavyo ni 
pamoja na mauzo ya gesi asilia, 
mapato yatokanayo na shughuli 
za mkondo wa juu, gawio la 
uwekezaji Songas pamoja na 
vyanzo vingine.

SERIKALI YAOKOA TRILIONI 30 KWA KUTUMIA GESI ASILIA

HABARI

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (kushoto) akisikiliza 
maoni mbalimbali kutoka kwa wajumbe wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na Madini (hawapo pichani) mara baada 
ya kuwasilisha taarifa ya Wizara kuhusu utekelezaji wa hali ya 
upatikanaji wa fedha za maendeleo kwa Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC) kwa kipindi cha nusu mwaka, 
kwa mwaka wa fedha 2019/2020. Kushoto kwa Waziri ni 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Dkt. Adelardus Kilangi.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, wakiwa katika kikao na watendaji 
wa Wizara ya Nishati na Taasisi zake, kilicholenga kujadili kuhusu utekelezaji wa hali ya upatikanaji 
wa fedha za maendeleo kwa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) kwa kipindi cha nusu 
mwaka, kwa mwaka wa fedha 2019/2020.
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Zuena Msuya -  Shinyanga

I
meelezwa kuwa Serikali imedhamiria kuwainua 
wachimbaji wadogo kwa kuwaunganishia 
huduma ya umeme katika migodi na mitambo ya 
kuchenjulia dhahabu ili kuwapunguzia gharama 
za uendeshaji na kupata faida kubwa zaidi.
Dhamira hiyo ilidhihirishwa na Waziri wa 

Nishati, Dkt. Medard Kalemani, Januari 24, 2020, 
wakati akiwasha umeme katika mgodi na mtambo 
wa kuchenjua dhahabu ambao ni wa 136 kuwashiwa 
umeme nchi nzima, uliopo katika Kijiji cha 
Mwabomba wilayani Kahama mkoani Shinyanga.

Dkt. Kalemani alisema kuwa Serikali ya 
Awamu ya Tano kupitia sera ya uchumi wa 
viwanda imedhamiria kuwainua na kuwathamini 
zaidi wachimbaji wadogo kwa kuhakikisha 
inawaunganishia umeme wa bei nafuu wale wote 
wenye migodi na mitambo ya kuchenjua dhahabu, ili 
umeme huo uwarahisishie shughuli za uendeshaji na 
kuinua vipato vyao.

Alisema umeme katika sehemu za migodi 
utampunguzia mchimbaji mdogo gharama za 
uendeshaji na kupata faida ambayo pia atalipa 
kodi na tozo mbalimbali za serikali bila vikwazo na 
kuiongezea serikali mapato.

“Tutahakikisha migodi na mitambo yote ya 
kuchenjua dhahabu au madini ya aina yeyote ile 
hapa nchini inaunganishiwa umeme. Hii itasaidia 
pia kuwa na uchimbaji wa kisasa zaidi kwa kutumia 
teknolojia bora ambazo hazitaruhusu hata chembe 
ya madini yao kupotea; na teknolojia hizo ni rafiki 
kwa binadamu na mazingira kwa jumla. Bila umeme, 
teknolojia nyingine hawataweza kuzitumia,” alisema 
Dkt. Kalemani.

Migodi 136 nchini yaunganishiwa umeme

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, 
akioneshwa jinsi umeme unavyosaidia kurahisisha 
kazi ya kuchenjua dhahabu kwa kutumia teknolojia 
ya kisasa katika mgodi wa Mwabomba wilayani 
Kahama mkoani Shinyanga.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, (kulia) akipitishwa na mmiliki mgodi 
na mtambo wa uchenjuaji dhahabu wa Mwabomba (kushoto) katika sehemu ya 
mtambo huo unaotumia umeme kuendesha shughuli za uchenjuji dhahabu kwa 
kutumia teknolojia ya kisasa ambayo ni rafiki kwa binadamu na mazingira.

HABARI

Akizungumzia usambazaji wa 
umeme vijijini, Waziri aliliagiza Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO) 
kuunganisha kata zote 20 katika Wilaya 
ya Kahama, ambazo hazijaunganishwa 
kabla ya mwezi Aprili mwaka huu. 

Alieleza kuwa wananchi hawataki 
kusikia habari ya aina yoyote juu ya 
umeme, zaidi ya kuona unawaka ndani 
ya majumba yao na hakuna sababu ya 
msingi ya kuwafanya wananchi hao 
wakose umeme kwa kuwa tayari fedha 
zipo na vifaa vyote vinapatikana hapa 
nchini na watalaamu wa kazi hiyo wapo.

Mapema akiwa katika ziara hiyo 
wilayani Nyang’hwale, mkoani Geita, 
Dkt. Kalemani, aliwaagiza watendaji 
wa TANESCO, kukamilisha ufungaji wa 
mashineumba (Transfoma) na kuwasha 
umeme katika mgodi wa Nyamigongo 
ambao hutumia zaidi ya shilingi milioni 
120 kwa mwezi ikiwa ni gharama za 
kununua mafuta ya kuendesha shughuli 
za uzalishaji ambapo ukitumika umeme 
gharama yake itakuwa takribani shilingi 
milioni 80 tu.

Akifafanua zaidi, Waziri alisema 
mashineumba watakayofunga siyo 
kwamba itamnufaisha mwekezaji 
huyo pekee, bali zaidi ya vijiji 20 
vinavyomzunguka vitatumia 
mashineumba hiyo. Alisema, kwa 
mantiki hiyo, shirika hilo litapata faida 
kubwa itakayowawezesha kuendelea 
kusambaza umeme na kuboresha 
miundombinu iliyochakaa ama 
kuharibika.

Kwa upande wao, wamiliki wa 
migodi hiyo, wameishukuru serikali 
kwa kuwathamini wachimbaji wadogo 
ambao kwa mujibu wao, walikuwa 
kama wametelekezwa katika kutatuliwa 
matatizo na changamoto mbalimbali 

zinazowakabili ikiwamo kuboreshwa 
kwa shughuli zao za uchimbaji ili uwe wa 
manufaa zaidi.

Vilevile, akiwa wilayani 
Nyang’hwale, Waziri aliwasha umeme 
katika Shule ya Msingi iliyoanzishwa 
mwaka 1958, takribani miaka 62 iliyopita.

Aidha, alitembelea eneo 
linalojengwa Makao Makuu ya 
Wilaya ya Nyang’hwale, Hospitali na 
majengo mengine ya serikali na kuagiza 
TANESCO kufunga mashineumba yenye 
uwezo mkubwa katika eneo hilo ili 
iharakishe shughuli za kiutendaji.

Pia, alimuagiza mkandarasi 
anayetekeleza mradi wa usambazaji 
umeme vijijini katika wilaya hiyo, 
kuongeza kasi ya kuunganishia umeme 
wateja waliolipia na kuongeza kasi 
ya usambazaji umeme katika vijiji 
wanavyotekeleza mradi huo pamoja na 
kuwasha umeme katika vijiji vitatu kila 
wiki.

Waziri alimtaka Mkandarasi 
kuondoa nguzo zilizorundikwa sehemu 
moja kwa muda mrefu na kuzisambaza 
katika maeneo mbalimbali zinapohitajika 
na endapo ni mbovu basi azirudishe 
alikozinunua ili wapatiwe nguzo 
zingine kulingana na makubaliano 
yanavyoelekeza.

Kwa upande wake, Mkuu wa Wilaya 
hiyo, Hamim Gwiyama alimhakikishia 
Waziri Kalemani kuwa kabla ya majengo 
hayo kukamilika watalipia gharama za 
uunganishaji umeme ili umeme huo pia 
usaidie shughuli za umaliziaji ujenzi wa 
majengo hayo.

Vilevile, aliahidi kuwa, wataendelea 
kulipia taasisi za umma kama shule, vituo 
vya afya na taasisi za dini zilizopo katika 
maeneo yao ili ziunganishiwe umeme.

HABARI ZA NISHATI   |    Februari 1-29, 2020



BulletinNewsBulletinNews
13 MATUKIO PICHANI

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, (katikati) akikata utepe 
na kuwasha umeme katika mgodi na mtambo wa kuchenjua madini 
ya dhahabu wa Mwabomba wilayani Kahama mkoani Shinyanga.

Mafundi wa TANESCO wakiendelea na kazi ya kufunga 
mashineumba (Transfoma) katika moja ya migodi ya dhahabu katika 
Wilaya ya Nyang’hwale.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Bukwimba, wilayani Nyang’hwale 
mkoani Geita, wakifurahia kuwashwa kwa umeme katika shule yao 
iliyoanzishwa mwaka 1958 ikiwa ni takribani miaka 62 bila kuwa na 
umeme.

Waziri wa Nishati, 
Dkt. Medard 
Kalemani, (katikati), 
Mkuu wa Wilaya 
ya Nyang’hwale 
Hamim Gwiyama, 
na Mbunge wa 
Nyang’hwale, Husein 
Nassoro Amir 
wakiondoka katika 
Mgodi wa dhahabu 
wa Mwabomba, 
wilayani Kahama, 
baada ya 
kujiridhisha na 
kazi ya kufunga 
mashineumba 
(Transfoma) katika 
mgodi huo.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, (katikati) akitoa 
maelekezo kwa watendaji wa TANESCO kuharakisha ufungaji wa 
mashineumba na kuwashwa umeme katika mgodi wa dhahabu wa 
Nyamigoro.

Waziri wa Nishati, 
Dkt. Medard 
Kalemani, (katikati) 
akitembelea eneo 
litakalojengwa Makao 
Makuu ya Wilaya 
ya Nyang’hwale, 
Hospitali na 
majengo mengine 
ya serikali. Kulia ni 
Mbunge wa Jimbo la 
Nyang’hwale, Husein 
Nassoro Amir na 
Mkuu wa Wilaya hiyo 
Hamim Gwiyama.

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. Medard 
Kalemani, 
(kushoto) na 
Mkuu wa Wilaya 
ya Nyang’hwale, 
Hamim Gwiyama, 
wakikagua 
baadhi ya 
vyumba 
katika jengo 
litakalokuwa 
Makao Makuu ya 
Wilaya hiyo.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, (aliyesimama) 
akizungumza katika kikao cha ndani na wafanyakazi wa TANESCO, 
REA, wakandarasi pamoja na viongozi wa wilaya ya Nyang’hwale 
alipofika kufanya kazi ya kukagua maendeleo ya usambazaji umeme 
wilayani hapo. Kulia ni Mkuu wa Wilaya hiyo, Hamim Gwiyama na 
Mbunge wa Nyang’hwale, Husein Nassoro Amir.
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Hatua iliyofikiwa katika ujenzi wa kituo cha kupoza umeme cha Bulyanhulu. Taswira hizi zilichukuliwa Januari 20, mwaka huu wakati 
Kamishna Msaidizi wa Umeme, Mhandisi Innocent Luoga alipotembelea Mradi huo.

USIMIKAJI NGUZO MRADI WA UMEME 
BULYANHULU -GEITA KUANZA FEBRUARI
Na Mwandishi Wetu

K
amishna Msaidizi wa 
Umeme  Mhandisi 
Innocent Luoga, 
amefanya ziara  ya 
kukagua utekelezaji 

wa mradi wa ujenzi wa njia ya 
kusafirisha umeme ya msongo 
wa kilovoti 220 inayoanzia 
Bulyanhulu  hadi Geita na 
kumtaka Mkandarasi kuanza 
kazi ya kusimika nguzo za 
chuma ifikapo Februari, 2020. 

Mhandisi Luoga alifanya 
ziara hiyo Januari 20, 2020 
kukagua Mradi huo ambao 
unahusisha pia ujenzi wa vituo 
vya kupoza umeme katika eneo 
la Bulyanhulu, wilayani Kahama 
na katika Mkoa wa Geita,  
pamoja na kusambaza umeme 

katika vijiji 10 vinavyopitiwa na 
mradi huo. 

“Nimeridhishwa na kasi 
ya ujenzi wa vituo vya kupoza 
umeme vya Bulyanhulu na 
Geita lakini sijaridhishwa na 
kazi ya usimikaji wa nguzo za 
kusafirisha umeme ambapo 
misingi 52 kati ya misingi 161 
imekamilika na hakuna nguzo 
iliyosimamishwa.

Nawataka Mkandarasi na 
Mhandisi Mshauri kujipanga 
upya ili mradi huo wenye 
lengo la kuimarisha upatikanaji 
wa umeme katika wilaya 
za Kahama, Geita, Chato, 
Biharamulo na Ngara pamoja 
na kuunganisha Mkoa wa Geita 
katika Gridi ya Taifa ukamilike 
kwa wakati,” alisema.

Aidha, Mhandisi Luoga 

alimuagiza Mkandarasi kufanya 
kazi siku zote, kuongeza idadi 
ya mafundi na vifaa maalum 
vya kuchimba katika miamba 
ili kuhakikisha nguzo zinaanza 
kusimamishwa ifikapo Februari 
2020 na Mradi huo unakuwa 
tayari kusafirisha umeme.

Akitoa maelezo kwa 
Kamishna, Mhandisi wa 
Mradi Ramadhani Kidunda 
alisema Mradi huo unatarajiwa 
kukamilika tarehe 30 Mei 
2020 na utahusisha pia 
kusambaza umeme katika vijiji 
10 vinavyopitiwa na Mradi 
husika pamoja na vituo vya 
kupoza umeme katika eneo la 
Bulyanhulu na Geita.

Kamishna Luoga aliwataka 
Mameneja wa TANESCO wa 
Mikoa ya Shinyanga na Geita 

kuhakikisha wanafanya usanifu 
wa kutosha ili migodi iliyopo 
katika Mikoa hiyo ikiwemo Geita 
Gold Mining (GGM), Bulyanhulu 
na STAMIGOLD inapatiwa 
umeme wa uhakika pamoja na 
vijiji vyote vinavyopitiwa na 
Mradi huo ambavyo havina 
umeme na  kuvipatia nishati 
hiyo kupitia Mradi huo bila 
kuruka kijiji chochote. 

Aidha, aliitaka TANESCO 
kumsimamia Mkandarasi 
kikamilifu ili kuhakikisha Mradi 
unatekelezwa katika ubora na 
viwango vinavyotakiwa. 

Katika ziara hiyo, Kamishna 
Msaidizi wa Umeme Mhandisi 
Innocent Luoga, aliambatana 
na Mhandisi wa Mradi huo, 
Ramadhani Kidunda, Meneja 
wa TANESCO wa Mkoa 
wa Shinyanga, Meneja wa 
Wilaya ya Kahama pamoja 
na Mkandarasi anayetekeleza 
Mradi huo ambaye ni M/s CAMC 
Engineering Co Ltd ya China na 
Mhandisi Mshauri M/s SHAKER 
kutoka Misri.

Kamishna Msaidizi wa Umeme, Mhandisi Innocent Luoga (katikati), 
akitoa maagizo kwa Mkandarasi anayetekeleza Mradi wa njia ya 
kusafirisha umeme kutoka Bulyanhulu hadi Geita, alipotembelea 
Mradi huo hivi karibuni.

Kazi ya uchimbaji wa msingi kwa ajili ya kusimika nguzo za chuma 
katika Mradi wa njia ya kusafirisha umeme kutoka Bulyanhulu hadi 
Geita ikiendelea.  Taswira hii ilichukuliwa Januari 20, mwaka huu 
wakati Kamishna Msaidizi wa Umeme, Mhandisi Innocent Luoga 
alipotembelea Mradi huo.
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (wa pili-kulia) akikagua 
ubora wa kitasa cha mlango wa moja ya nyumba za kuishi 
wafanyakazi zilizokamilika kujengwa katika mradi wa Umeme wa 
Julius Nyerere (JNHPP).

Zuena Msuya - 
Morogoro

W
aziri wa Nishati, 
Dkt. Medard 
Kalemani 
amewataka 
wakandarasi 

na wahandisi wanaotekeleza 
ujenzi wa mradi wa bwawa la 
kuzalisha umeme kwa kutumia 
maporomoko ya maji ya bonde 
la Mto Rufiji wa Julius Nyerere 
(JNHPP) kuhamia na kuishi 
katika eneo la mradi kuanzia 
Januari 13, 2020, baada ya ujenzi 
wa nyumba za wafanyakazi 
kukamilika.

Aidha, amewataka 
wafanyakazi wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) 
pamoja na wahandisi washauri 
wa mradi (TECU) kuhamia katika 
eneo la mradi kuanzia mwezi 
Februari mwaka huu baada ya 
nyumba zao kukamilika pia.

Dkt. Kalemani alitoa agizo 
hilo, Januari 12, 2020, alipofanya 
ziara ya kumi ya kukagua 
maendeleo na hatua iliyofikiwa 
katika ujenzi wa mradi huo, 
tangu kusainiwa kwa mkataba 
na mkandarasi kuanza kufanya 
kazi za mradi huo uliopo Rufiji.

Alisema kuwa, kuanzia sasa 
hakuna sababu ya wafanyakazi 
wanaotekeleza mradi wa 
JNHPP, kuishi mbali na eneo la 
mradi kwa kuwa tayari ujenzi 

wa nyumba za wafanyakazi 
umekamilika.

“Hatupendi kuona 
wafanyakazi wa mkandarasi 
wanaishi Dar es Salaam, 
wakati kazi inafanyika Rufiji. 
Kuanzia kesho (Januari 13, 
2020), wakandarasi wote 
wahamie eneo la mradi, na wale 
wafanyakazi wa TANESCO na 
TECU wao watahamia kuanzia 
mwezi ujao baada ya nyumba 
zao kukamilika,” alisema Dkt. 
Kalemani.

Alisema tayari nyumba 
nane zenye uwezo wa kubeba 
wafanyakazi 192 zimekamilika 
huku akibainisha kuwa lengo la 
nyumba zinazojengwa ni kubeba 
zaidi ya wafanyakazi 400 
watakaokuwa wakiishi katika 
eneo la mradi.

Katika ziara hiyo pia, Waziri 
alimtaka mkandarasi wa 
mradi huo kuanza kupeleka 
mitambo tisa ya kufua umeme 
(Turbine) pamoja na vipuri 
vingine vinavyohitajika katika 
eneo la mradi kwa kuzingatia 
makubaliano ya mkataba. Pia, 
aliwataka TANESCO pamoja na 
TECU kuwa wazalendo katika 
kuhakiki ubora wa mitambo 
hiyo kwa manufaa ya Taifa na 
kuhakikisha inafika eneo la 
mradi kwa wakati uliopangwa.

Vilevile aliendelea kupiga 
marufuku wafanyakazi wageni 
kufanya kazi zinazoweza 

kufanywa na watanzania 
zikiwemo za vibarua, ulinzi, 
wauza vyakula na kadhalika na 
kwamba yeyote atakayekaidi 
maagizo hayo atachukuliwa 
hatua kwa mujibu wa 
makubaliano ya mkataba.

“Tunataka kuona walinzi 
ni SUMA JKT au Jeshi la 
Wanyamapori. sitegemei kuona 
mlinzi kutoka nje ya Tanzania 
akiwa pale getini na endapo 
atakuwepo basi achukuliwe 
hatua. Nawaagiza Kamati ya 
Ulinzi na Usalama ya Mkoa, 
simamieni hili,” alisisitiza Dkt. 
Kalemani.

Akizungumzia usafishaji wa 
eneo la mradi, Dkt. Kalemani 
alitoa miezi miwili kwa Wakala 
wa Misitu Tanzania (TFS), 
TANESCO, TECU na wote 
wanaohusika katika kusafisha 
eneo la mradi lenye ukubwa 
wa kilometa 914 kuharakisha 
utekelezaji wa mradi huo kwa 
kuwa mpaka sasa kazi hiyo 
haijafanyika.

Aidha, aliwaagiza TFS 
kuwatumia watu wenye 
sifa na uwezo mkubwa wa 
kufanya kazi hiyo kwa kasi na 
kiwango cha hali ya juu. Hata 
hivyo, aliwashauri kufanya 
mazungumzo na Jeshi la Kujenga 
Taifa (JKT) ili kutekeleza kazi 
hiyo kwa haraka.

Katika ziara hiyo, Dkt. 
Kalemani, alitembelea eneo la 

ujenzi wa bwawa, madaraja, 
mitambo ya kusaga kokoto na 
kuchanganya zege na sehemu ya 
kujenga mitambo tisa (turbines) 
ya kufua umeme. 

Dkt. Kalemani alisema kuwa 
ameridhishwa na maendeleo ya 
utekelezaji wa mradi huo ambao 
katika kila hatua ya Mpangokazi,  
utekelezaji wake umekamilika 
kwa asilimia 95 kwa kila kazi 
iliyopangwa, ambapo kwa 
ujumla katika hatua za awali 
za utekelezaji wa mradi huo 
umekamilika kwa asilimia 5 na 
kazi zinaendelea vizuri. Mradi 
huo unatarajiwa kukamilika 
Juni 14, 2022.

Katika utekelezaji wa 
ujenzi wa mradi huo, tayari 
Mkandarasi alishalipwa kiasi 
cha shilingi Trilioni 1.5 ikiwa ni 
malipo ya awali.

Mapema akiwa njiani 
kuelekea eneo la mradi, Dkt. 
Kalemani alizungumza na 
wakazi wa kijiji cha Kisaki na 
kuwaahidi kutatua malalamiko 
yao kuhusu utaratibu wa 
kuwapatia vijana ajira 
ambao wengi wao walikuwa 
wakiulalamikia.

Hata hivyo, aliwataka vijana 
wanaopata kazi katika mradi 
huo, kufanya kazi kwa kujituma 
na kuzingatia mikataba ya kazi, 
badala ya kutoroka na kuacha 
kufanya kazi walizopewa.

HABARI

Wakandarasi Mradi wa Umeme Julius 
Nyerere watakiwa kuishi eneo la Mradi

Muonekano wa baadhi ya nyumba za wafanyakazi wanaotekeleza 
mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP) zilizokamilika 
kujengwa katika eneo la mradi.
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza 
mara baada ya kutembelea daraja la muda lililojengwa katika 
bonde la mto Rufiji kurahisisha usafirishaji wa vifaa na 
mahitaji mbalimbali ng’ambo ya mto ili kutekeleza shughuli 
za ujenzi wa bwawa la kuzalisha umeme.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (wa pili-kushoto) 
akikagua sehemu ya eneo litakapojengwa bwawa la 
kuzalisha umeme katika bonde la mto Rufiji.

Daraja la muda lililojengwa kurahisisha usafirishaji wa vifaa na mahitaji mbalimbali katika upande wa pili wa mto katika eneo 
litakapojengwa bwawa la kuzalisha umeme.

Kazi ya kupasua miamba na kuondoa vifusi ikiendelea 
kulingana na Mpangokazi wa utekelezaji wa ujenzi wa mradi 
wa bwawa la kuzalisha umeme.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (aliyeshika kipaza 
sauti), akizungumza na wakazi wa kijiji cha Kisaki baada 
ya kusikiliza malalamiko yao mbalimbali ikiwepo fursa za 
upatikanaji ajira katika mradi wa Umeme wa Julius Nyerere 
(JNHPP). 

Vibarua wakiendelea na shughuli mbalimbali za ujenzi 
kulingana na Mpangokazi wa utekelezaji wa ujenzi wa mradi 
wa bwawa la kuzalisha umeme.

Mwonekano 
wa mtambo 
wa kusaga 
mawe ili 
kupata kokoto 
za ukubwa wa 
aina tofauti 
kulingana 
na mahitaji, 
zitakazotumika 
katika shughuli 
za ujenzi 
wa bwawa 
la kuzalisha 
umeme.
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Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Subira Mgalu 
akisalimiana  
na wananchi 
wa Kijiji cha 
Lupungwi 
wilayani 
Bagamoyo 
alipowasili 
kijijini hapo 
kwa ajili ya  
ukaguzi wa kazi 
ya usambazaji 
umeme.

Wananchi wa kijiji cha Talawanda wilayani Bagamoyo 
wakimsikiliza Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (hayupo 
pichani) kwenye mkutano wa hadhara uliofanyika kijijini humo 
wakati Naibu Waziri alipofika kijijini hapo kukagua kazi ya 
usambazaji umeme.

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Subira Mgalu (wa 
kwanza-kushoto) 
akiwa kwenye 
kituo cha afya cha 
Kimange wilayani 
Bagamoyo pamoja 
na viongozi 
mbalimbali wa 
kijiji hicho wakati 
alipokwenda 
kukagua kazi 
ya usambazaji 
umeme kwenye 
taasisi za umma.

Naibu Waziri 
wa Nishati,  
Subira Mgalu 
akizungumza 
na wananchi 
wa kijiji cha 
Kimange 
wilayani 
Bagamoyo 
mara baada ya 
kukagua kazi 
ya usambazaji 
umeme kijijini 
humo.

Naibu Waziri wa Nishati,  Subira Mgalu akisaini kitabu cha wageni 
alipowasili katika kijiji cha Kimange wilayani Bagamoyo, mkoani 
Pwani. Naibu Waziri alifanya mkutano wa hadhara kijijini hapo.

Naibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu akipata 
maelezo kutoka 
kwa Meneja 
wa Shirika la 
Umeme Tanzania 
(TANESCO), Mkoa 
wa Pwani, Martin 
Madulu alipokuwa 
katika ziara ya 
kazi wilayani 
humo kukagua 
kazi ya usambazaji 
umeme.
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USAMBAZAJI UMEME HAUTASIMAMA - MGALU
Hafsa Omar - Pwani 

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira Mgalu, 
amesema kazi ya 
kusambaza umeme 
nchini ni endelevu na 

Serikali inatarajia kuanza rasmi 
kusambaza umeme kwenye 
vitongoji vyote nchini mara tu 
baada ya kumaliza kusambaza 
umeme kwenye vijiji vyote 
ifikapo Juni 2021.

Aliyasema hayo,  Januari 21, 
2020, kwa nyakati tofauti akiwa  
kwenye  ziara ya ukaguzi wa kazi 
ya usambazaji umeme  katika 
vijiji vya Kimange, Kibindu, 
Lupungwi na Talawanda, 
wilayani Bagamoyo, Mkoa wa 
Pwani.

Alisema jukumu la Serikali 
ni kutoa huduma kwa wananchi 
wake na Serikali ya Awamu ya 
Tano imeazimia kutoa huduma 
ya nishati ya umeme kwa 
Watanzania wote.

“Kazi ya kupeleka umeme 
vijijini tunaikamilisha mapema 
Juni 2021,  kazi inayofuata 
ni kupeleka umeme kwenye 
vitongoji vyote nchini kwahiyo 
ni kazi ya kata mti panda mti,” 
alisema.

Pia, aliwataka wananchi  
kuendelea kuunga mkono juhudi 
za Serikali kwa kuunganisha 
umeme kwenye nyumba zao, 

kwasababu Serikali inatumia 
fedha nyingi kuhakikisha 
miundombinu ya umeme inafika 
sehemu zote bila kuangalia 
umbali wa maeneo.

Aliongeza kuwa, maeneo 
mengi ya Chalinze, mara ya 
baada kusambaziwa umeme 
wawekezaji wengi wamejitokeza 
kuwekeza kwenye maeneo hayo 
ambapo hapo awali walishindwa 
kufika katika maeneo hayo 
kwasababu ya changamoto 
ya upatikanaji wa umeme 
lakini kwa sasa fursa nyingi za 
kiuchumi zimejitokeza wilayani 
humo.

Naibu Waziri Mgalu, 
aliendelea kuwahimiza viongozi 
mbalimbali wa Halmashauri, 
Wenyeviti na Madiwani 
kuendelea kutenga fedha za 
kuunganisha umeme kwenye 
Taasisi za umma na kwamba 
suala hilo ndiyo liwe kipaumbele 
chao mara tu baada ya 
miundombinu ya umeme kufika 
kwenye maeneo yao.

Aidha, alilipongeza Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO) 
kwa kazi nzuri wanayoifanya 
ya usambazaji umeme, na 
kumtaka Meneja wa Mkoa 
huo kuhakikisha hakuna kijiji 
kitakachorukwa kwenye mradi 
wa REA III, ili wananchi wote 
wafaidike na huduma hiyo.
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, akikata utepe kabla ya 
kuwasha rasmi umeme katika Mgodi wa dhahabu wa Aljazeera 
uliopo katika kijiji cha Mgusu, wilayani Geita Vijijini hivi karibuni 
akiwa katika ziara ya kazi. 

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani,akielezwa namna 
mtambo unaotumia umeme kuendesha shughuli za uzalishaji katika 
mgodi wa Aljazeera katika kijiji cha Mgusu wilayani Geita Mjini.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kulia) akitoa maelekezo 
kwa viongozi wenye dhamana ya kufikisha umeme kwa wananchi, 
kutoka kulia kwa Waziri ni Mhandisi Edson Ngabo (Wizara ya 
Nishati), Mhandisi Ernest Makale (Wakala wa Nishati Vijijini – REA) 
na Mhandisi Innocent Luoga (Wizara ya Nishati). Waziri alikuwa 
katika ziara ya kazi mkoani Geita hivi karibuni.

Waziri wa Nishati, 
Dkt. Medard Kalemani, 
akioneshwa namna 
ambavyo dhahabu 
imechenjuliwa kwa 
kutumia teknolojia 
rafiki na mazingira 
inayotumia umeme, 
katika Mgodi wa 
Dhahabu wa Aljazeera, 
wilayani Mugusu, 
Geita Vijijini. Waziri 
aliwasha rasmi umeme 
katika Mgodi huo hivi 
karibuni, akiwa katika 
ziara ya kazi.

Zuena Msuya - Geita

W
aziri wa Nishati, 
Dkt. Medard 
Kalemani 
ameviagiza 
vyombo 

vya ulinzi na usalama kwa 
kushirikiana na Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) 
kumsaka na kumkamata 
Mkandarasi anayefanya kazi 
ya kusuka mfumo wa nyaya 
za umeme kwenye majengo, 
Kampuni ya Cyber kwa kosa la 
kutapeli wananchi, kutomaliza 
kazi kwa wakati na kuondoka 
eneo la kazi pasipo kutoa taarifa.

Kampuni hiyo ya Cyber 
ilikuwa ikifanya kazi husika 
katika baadhi ya nyumba za 
wakazi wa Kijiji cha Ibisabageni, 
Wilaya ya Geita Vijijini, mkoani 
Geita kwa makubaliano na 
wananchi hao.

Dkt. Kalemani alitoa agizo hilo 
baada ya kusikiliza malalamiko 
yaliyotolewa na baadhi ya 
wananchi hao, wakati wa ziara 
yake ya kukagua maendeleo 
ya utekelezaji wa mradi wa 

usambazaji umeme vijijini, katika 
wilaya hiyo, Januari 23 mwaka 
huu.

Akizungumza kwa niaba 
ya wanakijiji wenzake, Samuel 
Mayala alimweleza Waziri 
kuwa, mkandarasi huyo alikuwa 
akiwatoza fedha za kazi hiyo 
kulingana na ukubwa wa 
nyumba ya mteja. 

Mayala aliendelea kusema 
kuwa, mkandarasi huyo baada 
ya kupokea fedha kutoka kwa 
wananchi, alikuwa akifanya 
kazi hiyo bila kuikamilisha na 
wengine walilipia gharama hizo 
pasipo kufanyika kazi yoyote na 
baadaye alitoweka katika eneo la 
kijiji bila taarifa zozote.

“Mheshimiwa Waziri, kwa 
mfano mimi aliniambia nilipie 
shilingi laki mbili na themanini, 

nikalipa, ikabaki hamsini, 
akasema hawezi kumaliza 
kazi mpaka nimalize kulipia, 
nikamaliza kulipia lakini mpaka 
sasa sijamuona na hakumaliza 
kazi yangu,” alisema Mayala.

Kufuatia malalamiko 
hayo, Dkt. Kalemani aliwataka 
watendaji wa TANESCO 
kuhakiki na kuwathibitisha 
wakandarasi wote wanaofanya 
kazi ya kutandaza nyaya 
katika nyumba za wanchi ili 
kuwaepusha na matapeli pamoja 
na vishoka.

Sambamba na hilo, aliwataka 
wananchi wote kuwatumia 
wakandarasi wanaotambuliwa 
na wenye uthibitisho kamili 
kutoka TANESCO.

Katika ziara hiyo, Dkt. 
Kalemani aliwasha umeme 
katika vijiji vya Ibisabageni na 
Bujuru vilivyopo Geita Vijijini 

pamoja na mgodi wa dhahabu 
wa Aljazeera uliopo katika kijiji 
cha Mgusu, Wilaya ya Geita 
Mjini. 

Meneja wa Mgodi huo, 
Charles Nsangi aliishukuru 
Serikali ya Awamu ya Tano, 
kupitia Wizara ya Nishati 
kwa kuwaunganishia umeme 
ambao utapunguza gharama za 
uendeshaji tofauti na ilivyokuwa 
hapo awali wakati wakiendesha 
shughuli za mgodi huo kwa 
kutumia mafuta mazito.

Alisema kuwa kabla ya 
kufungiwa umeme, walikuwa 
wakitumia lita 40 za mafuta 
kwa siku kuendesha shughuli 
za mgodini, gharama ambayo 
ni kubwa kulingana na faida ya 
uzalishaji; lakini baada ya kupata 
umeme gharama zimepungua na 
kupata faida zaidi.

Dkt. Kalemani aagiza Mkandarasi 
akamatwe kwa kutapeli wanakijiji
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akikata utepe kabla ya 
kuwasha umeme katika Shule ya Msingi Ibisabageni, wilayani Geita 
Vijijini hivi karibuni, akiwa katika ziara ya kazi.

Mwananchi kutoka kijiji cha Ibisabageni, wilayani Geita Vijijini 
(kushoto), akiwasilisha kwa niaba ya wenzake, malalamiko ya 
kutapeliwa fedha na mkandarasi Kampuni ya Cyber, mbele ya 
Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kulia). Waziri alikuwa 
katika ziara ya kazi kijijini hapo hivi karibuni.

Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Msingi 
Ibisabageni, Geita Vijijini, wakimsikiliza Waziri 
wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani alipofika 
katika shule yao kuwasha rasmi umeme, hivi 
karibuni akiwa katika ziara ya kazi.

Mmoja wa Wazee wa Kijiji cha Bujura, John Masanja, akipiga 
magoti kuonesha furaha yake na shukrani kwa Waziri wa Nishati, 
Dkt. Medard Kalemani, kufika kijijini hapo akiwa katika ziara ya 
kazi hivi karibuni. Ilielezwa kuwa Waziri Kalemani ni kiongozi wa 
kwanza wa kitaifa kutembelea kijiji hicho tangu kupatikana kwa 
Tanzania ipate uhuru.

Diwani wa Kata ya Bujuru, Amina Sued (kushoto), akiteta jambo 
na Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, kabla ya kuanza 
mkutano na wanakijiji pamoja na kuwasha umeme katika kijiji hicho 
hivi karibuni.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani 
akiangalia vijana wanaofanya kazi ya 
kusambaza miundombinu ya umeme vijijini 
wakati wa ziara yake wilayani Geita Vijijini 
hivi karibuni.

Wakazi wa Kijiji cha Bujuru, Bukwimba 
wilayani Geita Vijijini, wakishangilia umeme 
kufikishwa kijijini kwao wakati wa ziara ya 
Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani 
hivi karibuni.
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Hafsa Omar - 
Dar es Salaam

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira Mgalu 
amesema Serikali 
haitamuongezea 
muda Mkandarasi 

wa kampuni ya Namis anaye 
tekeleza Mradi wa umeme wa 
‘Peri-Urban’ katika jimbo la 
Ukonga jijini Dar es Saalam.

Aliyasema hayo, Januari 22 
mwaka huu, wakati alipokuwa 
akijibu hoja mbalimbali za 
wananchi wa Mtaa wa Kitonga, 
Kata ya Msongala, Wilaya ya 
Ilala, mkoani Dar es Salaam, 

akiwa kwenye ziara ya ukaguzi 
wa kazi ya usambazaji umeme 
mkoani humo.

Alisema kuwa, mkandarasi 
husika alipewa kutekeleza mradi 
huo baada ya kushinda vigezo 
vilivyohitajika na kwamba 
anatarajiwa kuukamilisha ndani 
ya muda uliopangwa ambao ni 
Mei mwaka huu. 

“Niwatoe hofu na mtuamini 
kuwa tutakuja kuwasha 
umeme hapa Mei, katika 
maeneo yote, tena kwa mpigo. 
Tunataka vitendo. Mkandarasi 
tunakuomba ufanye kazi usiku 
na mchana, hatutaki tena kuja 
kusikiliza kero za mradi huu; 

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akizungumza na wananchi 
wa Ngobanya, Kata ya Kimbiji, Wilaya ya Kigamboni, mkoani Dar 
es Salaam wakati wa ziara ya kukagua kazi ya kusambaza umeme 
mkoani humo Januari 22, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akisaini kitabu cha wageni 
kabla ya kuzungumza na wananchi katika mkutano wa hadhara, 
Mtaa wa Kitonga, Kata ya Msongala, wilayani Ilala Mkoa wa Dar es 
Saalam, hivi karibuni.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akizungumza na watalaam 
mbalimbali wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) mara baada 
ya kufanya ukaguzi wa kazi ya usambazaji umeme katika Mtaa 
wa Ngobanya, Kata ya Kimbiji, Wilaya ya Kigamboni, jijini Dar es 
Salaam.

Wananchi wa Mtaa wa Kitonga, Kata ya Msongala, Wilaya ya Ilala 
mkoani Dar es Saalam, wakimsikiliza Naibu Waziri wa Nishati, 
Subira Mgalu (hayupo pichani) katika mkutano wa hadhara 
uliofanyika katika mtaa huo Januari 22, mwaka huu.

NAIBU WAZIRI NISHATI 
AMTAKA MKANDARASI 

KUMALIZA KAZI KWA WAKATI
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imetosha.”
Aidha,alisema Mkoa wa 

Dar es Saalam una uhitaji 
mkubwa wa umeme na kwamba 
Serikali imejipanga kikamilifu 
kusambaza nishati hiyo kwenye 
jiji hilo na maeneo mengine yote 
nchini.

Akieleza zaidi, alibainisha 
kuwa, sheria iliyounda Wakala 
wa Nishati vijijini (REA) imeipa 
majukumu ya kusambaza 
umeme vijijini tu, lakini Serikali 
kwa kuona umuhimu wa 
kusambaza umeme kwenye 
maeneo ambayo yapo kwenye 
manispaa,  ambayo sio miji au 
vijiji ikaamua kuleta mradi huo 
wa  ‘Peri-Urban’ ili wananchi 
wa maeneo hayo nao wapate 
huduma ya umeme kwa bei ya 
shilingi 27,000 tu.

Katika hatua nyingine, 
Naibu Waziri alilitaka Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO) 
kuendelea kuwaunganishia 
umeme wateja wengi ili Shirika 

liweze kutoa huduma kwa 
ufanisi na kujipatia mapato 
kupitia wateja hao.

Alieleza kuwa, Tanzania 
ndiyo nchi ya kwanza Afrika 
Mashariki kwa usambazaji 
umeme, na imefanikiwa kwa 
kiasi kikubwa kupeleka umeme 
vijijini ambapo vijiji vingi nchini 
tayari vimeshapatiwa umeme. 

Aliongeza kuwa, dhamira 
ya Serikali ni kuhakikisha kila 
kaya inapata nishati, ambazo 
ni kichocheo cha maendeleo. 
Alisema Wizara imejipanga 
kusambaza umeme na gesi, na 
tayari kazi ya usambazaji gesi 
majumbani imeanza katika 
maeneo ambayo bomba la gesi 
lilipopita na maeneo mengine 
mbalimbali nchini. 

Katika ziara yake, Naibu 
Waziri pia alikagua maendeleo 
ya mradi wa ‘Peri-Urban’ katika 
mtaa wa Ngombani, Kata ya 
Kimbiji, wilayani Kigamboni.
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Waziri wa Nishati awasha 
umeme Ibushi mkoani Tabora

Zuena Msuya - 
Tabora

W
aziri wa 
Nishati Dkt. 
Medard 
Kalemani 
amewasha 

umeme katika Kijiji cha Ibushi 
pamoja na kukagua kazi ya 
usambazaji wa umeme vijijini 
katika Kijiji cha Majengo.

Dkt Kalemani alifanya 
kazi hiyo katika vijiji husika 
vilivyopo Wilaya ya Uyui 
mkoani Tabora, Januari 25, 
2020.

Katika ziara hiyo Dkt. 
Kalemani aliwataka wananchi 
hao kutandaza mfumo wa 
nyaya za umeme katika 

nyumba zao na kulipia 
gharama ya uunganishwaji 
umeme kwa kuwa umeme huo 
utaunganishwa kwa wananchi 
wote kwa gharama nafuu ya 
shilingi 27,000 tu.

Aliwasisitiza kutumia 
wakandarasi walioidhinishwa 
na Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), katika kazi ya 
kutandaza mfumo wa nyaya 
za umeme katika nyumba zao 
ili kukwepa kurubuniwa na 
vishoka. 

Aidha, aliwataka kutolipia 
gharama za nguzo, LUKU wala 
nyaya katika zoezi zima la 
kuwekewa umeme zaidi ya bei 
elekezi iliyotolewa na serikali ya 
shilingi 27,000 tu.
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza na 
wanakijiji wa Ibushi (hawapo pichani), akiwa katika ziara ya 
kukagua maendeleo ya usambazaji wa umeme vijijini, Wilaya ya 
Uyui, mkoani Tabora hivi karibuni.

Vijana wa kijiji cha Majengo wilayani Uyui, mkoani Tabora 
wakiendelea na kazi ya kusimika nguzo za umeme katika kijiji 
hicho. Taswira hii ilichukuliwa wakati wa ziara ya Waziri wa 
Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani), kijijini hapo hivi 
karibuni.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kulia) na Mbunge wa 
Jimbo la Tabora Kaskazini, Almas Maige (kushoto) wakimsikiliza 
Mwenyekiti wa Serikali ya Mitaa (hayupo pichani), akieleza 
kuhusu hali ya upatikanaji umeme katika kijiji cha Ibushi wilayani 
Uyui, mkoani Tabora, hivi karibuni.

Mbunge wa Tabora 
Kaskazini, Almas 
Maige akizungumza 
na wakazi wa Kijiji 
cha Ibushi wilayani 
Uyui, mkoani Tabora 
wakati wa ziara ya 
Waziri wa Nishati, 
Dkt. Medard Kalemani 
ya kukagua maendeleo 
ya usambazaji umeme 
katika kijiji hicho.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Ibushi wakimsikiliza Waziri 
wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, alipofanya ziara ya kukagua 
maendeleo ya usambazaji umeme katika Wilaya ya Uyui, mkoani 
Tabora.
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, akiwakabidhi kifaa 
cha Umeme Tayari (UMETA) wanafunzi wa shule ya Sekondari 
ya Ibushi pamoja na Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, ili kitumike 
katika shule hiyo kwa ajili ya wanafunzi kujisomea nyakati za 
usiku. Waziri alikuwa katika ziara ya kukagua maendeleo ya 
usambazaji wa umeme wilayani Uyui, mkoani Tabora.

Mbunge wa Tabora Kaskazini, Almas Maige akishangilia baada 
ya Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, kukata utepe na 
kuwasha umeme katika kijiji cha Ibushi wilayani Uyui, mkoani 
Tabora akiwa katika ziara ya kazi hivi karibuni.

Mmoja wa akina mama wa Kijiji cha Ibushi akiwa nje ya nyumba 
yake kabla ya Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, kuwasha 
umeme katika nyumba hiyo. Waziri alikuwa katika ziara ya kazi 
kukagua maendeleo ya usambazaji umeme wilayani Uyui, mkoani 
Tabora.

Wakazi wa kijiji cha Ibushi, wilayani Uyui mkoani Tabora, 
wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, wakati 
wa ziara yake wilayani humo hivi karibuni.

Kaimu Kamishna wa Umeme 
na Nishati Jadidifu, Mhandisi 
Innocent Luoga (kushoto), 
akifuatilia maelekezo ya 
Waziri wa Nishati, Dkt. 
Medard Kalemani, aliyokuwa 
akiyatoa baada ya kufanya 
ziara ya kukagua maendeleo 
ya usambazaji wa umeme 
katika kijiji cha Ibushi 
wilayani Uyui Mkoani Tabora 
hivi karibuni. 
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MATUKIO MBALIMBALI YA MKUTANO WA WADAU KUJADILI 
MPANGO WA KUHAMASISHA MATUMIZI YA GESI ASILIA NCHINI, 

ULIOFANYIKA JIJINI DAR ES SALAAM, JANUARI 2020. MKUTANO HUO 
ULIFUNGULIWA NA NAIBU WAZIRI WA NISHATI, SUBIRA MGALU.
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NA Veronica Simba – 
Dodoma

W
aziri wa Nishati 
Dkt Medard 
Kalemani 
amekutana na 
wakandarasi 

wanaotekeleza miradi ya umeme 
vijijini awamu ya tatu mzunguko 
wa kwanza na kuwapa maagizo 
mazito yanayolenga kuhakikisha 
mradi unakamilika kwa wakati 
na viwango stahiki.

Mkutano huo uliofanyika, 
Januari 29, 2020 jijini Dodoma, 
ulihudhuriwa pia na Naibu 
Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, 
Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara 
husika, Mhandisi Leonard 
Masanja, Bodi za Wakurugenzi 
na Menejimenti za Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA) na Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO) 
pamoja na wasimamizi wa 
miradi husika kutoka wizarani, 
TANESCO na REA.

Moja ya maagizo aliyoyatoa 
Waziri ni kwa watendaji 
wakuu wa TANESCO na REA, 
kuziwajibisha kampuni tatu za 
wakandarasi ambazo utendaji 
kazi wake hadi sasa uko chini ya 
wastani kwa mujibu wa mikataba 
yao waliyosaini.

Alizitaja kampuni hizo kuwa 
ni Urban & Rural Engineering 
Ltd ambayo utendaji wake katika 

wilaya za Kakonko na Kibondo 
mkoani Kigoma uko chini; JV 
Pomy Engineering Co. Ltd, 
Intercity Builders Ltd & Octopus 
Engineering Ltd (Kaliua, Tabora) 
pamoja na NIPO Group Ltd 
(Arusha).

Akifafanua, Waziri Kalemani 
alieleza kuwa, kampuni hizo 
tatu ni miongoni mwa kampuni 
saba ambazo zilibainika kufanya 
kazi chini ya kiwango na serikali 
ikatoa maelekezo kuwa zifanye 
marekebisho ya kuboresha 
utendaji wao ndani ya siku 14; 
hata hivyo ni kampuni nne tu 
kati ya hizo zilitimiza maelekezo 
husika.

“Nazidi kuelekeza; siku 
14 mlizowapatia kwa barua 
zenu, kulingana na mkataba 
zikikamilika pasipo wao 
kurekebisha dosari hizo; 
chukueni hatua ya kufuta 
mikataba yao au kusitisha malipo 
yao pamoja na kutoa adhabu 
kulingana na mkataba ulivyo.”

Sambamba na maagizo ya 
kuziwajibisha kampuni hizo 
zenye utendaji duni, Waziri 
alizipongeza kampuni tano 
ambazo zimefanya vizuri kwa 
kuvuka kiwango cha mkataba 
hadi kufikia sasa.

Alisema, kwa mujibu wa 
mkataba, wakandarasi wote 
wanapaswa kukamilisha kazi 
ifikapo Juni mwaka huu lakini 

kampuni hizo zimevuka lengo 
kwa baadhi yake kukamilisha 
kazi kwa asilimia 100 hadi sasa, 
ikiwa ni miezi mitano kabla ya 
makubaliano na nyingine kufikia 
kiwango cha juu kabisa zikielekea 
kukamilisha kazi husika ndani ya 
muda mfupi ujao.

Kampuni hizo ni STEG 
International Services 
waliotekeleza mradi kwa asilimia 
100 katika mikoa ya Songwe na 
Mbeya; Sengerema Engineering 

Group Ltd, mkoani Pwani 
(zaidi ya 99%); Derm Electrics 
Ltd, wilayani Handeni (99.2%); 
JV White City International 
Contractors and Guangdong 
Co. Ltd, wilayani Simiyu (96%) 
pamoja na State Grid Electrical 
& Technical Work Ltd, mkoani 
Lindi (97%).

Maagizo mengine aliyotoa 
Waziri ni kwa kila mkandarasi 
kuhakikisha anakamilisha kazi 
katika eneo lake ifikapo Aprili 
mwaka huu ili miezi miwili 
inayosalia (Mei na Juni) itumike 
kukamilisha marekebisho 
madogo madogo kabla ya 
kukabidhi rasmi ifikapo Juni, 
2020.

Sanjari na hilo, aliwataka 
mameneja wa TANESCO wa 
wilaya na mikoa pamoja na 
wahandisi wanaosimamia 
miradi husika, kuhakikisha 
ifikapo Februari 15, mwaka 
huu pasiwepo na nguzo 
iliyosimikwa ikiwa haijafungwa 
nyaya za umeme, pasiwepo 
na eneo la mradi lisilo na 
transfoma na pasiwepo na 
eneo la mradi ambalo wateja 
hawajaunganishiwa umeme.

Aidha, Waziri aliagiza kila 
mkandarasi kukabidhi Mpango-
Kazi wake kwa uongozi wa 
TANESCO na REA pamoja na 
Wakuu wa Wilaya ambao 
unaainisha majina ya vijiji 
vitakavyounganishiwa umeme 
kila wiki, kuanzia sasa hadi 
mwezi Aprili, ambao ndiyo wa 
mwisho kwa kila mmoja kuwa 
amekamilisha kazi.

“Taarifa hizo ziwafikie Wakuu 
wa Wilaya kabla ya Februari 5, 
mwaka huu. Niwaombe Wakuu 
wa Wilaya mfuatilie utekelezaji 

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akizungumza na wakandarasi wanaotekeleza miradi ya umeme 
vijijini, awamu ya tatu, mzunguko wa kwanza (REA III-Round 1), jijini Dodoma, Januari 29, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akizungumza na 
wakandarasi wanaotekeleza miradi ya umeme vijijini, awamu 
ya tatu, mzunguko wa kwanza (hawapo pichani), jijini Dodoma, 
Januari 29, 2010. Kushoto ni Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Leonard Masanja na kulia ni Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi ya Wakala wa Nishati Vijijini (REA) Wakili Julius 
Kalolo.

WAZIRI KALEMANI 
ATOA MAAGIZO MAZITO 
KWA WAKANDARASI 
WA UMEME VIJIJINI
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Wenye utendaji 
duni wawajibishwe

Wananchi 
visiwani watozwe 
bei ya umeme 
iliyopitishwa na 
serikali

Wakamilishe kazi 
Aprili, 2020
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Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Mhandisi Amos Maganga, akizungumza wakati 
wa mkutano wa Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani 
(hayupo pichani) na wakandarasi wanaotekeleza miradi 
ya umeme vijijini (hawapo pichani). Kulia ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania, Dkt Tito Mwinuka. 
Mkutano huo ulifanyika Dodoma, Januari 29, 2020.

Badhi ya maafisa kutoka Wizara ya Nishati, Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA), Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 
na wakandarasi wanaotekeleza miradi ya umeme vijijini 
wakifuatilia kikao cha Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani (hayupo pichani) na wakandarasi hao. Mkutano 
huo ulifanyika Dodoma, Januari 29, 2020.

wa kazi husika kama ambavyo 
taarifa itakuwa imeainisha. 
Mkandarasi akishindwa 
kutekeleza kama alivyoainisha, 
chukueni hatua za kumkamata,” 
alisisitiza.

Katika hatua nyingine, 
Waziri alikemea tabia ya baadhi 
ya wakandarasi kutotekeleza 
kazi ipasavyo huku wakitoa 
kisingizio cha kutokuwa na 
vifaa. Alisema, wakandarasi 
wanapaswa kufahamu kuwa 
ununuzi wa vifaa ni jukumu 
lao maana wote wamelipwa 
na serikali ili kuwawezesha 
kutekeleza kazi zao ikiwemo 
hiyo ya ununuzi wa vifaa.

Vilevile, alitoa onyo kwa 
wapimaji wa miradi ya umeme 
(surveyors), hususan wale 
wanaokaa na fomu za wateja 
zaidi ya 10 kwa muda mrefu 
pasipo kwenda kutekeleza 
kazi husika, kuacha tabia 
hiyo mara moja vinginevyo 
watawajibishwa.

Waziri alitoa kalipio kwa 
mameneja wa TANESCO ambao 
kwa namna moja au nyingine 
wanaruhusu wananchi, hususan 
walioko maeneo ya visiwani 
kutozwa gharama kubwa za 
umeme na wazalishaji binafsi.

“Nimeambiwa baadhi ya 
visiwa ikiwemo Ukerewe, 
wananchi wanatozwa shilingi 
2,500 kwa uniti moja ya umeme 
jambo ambalo siyo sawa maana 
bei iliyopitishwa na serikali kwa 

wananchi wote ambao matumizi 
yao hayazidi uniti 75 kwa mwezi 
ni shilingi 100 tu kwa kila uniti.”

Hata hivyo, Waziri 
alizipongeza Bodi, Menejimenti 

na wafanyakazi wa TANESCO 
na REA kwa kufanya kazi nzuri 
hususan katika uunganishaji 
umeme katika maeneo 
mbalimbali nchini jambo ambalo 
liliungwa mkono na Naibu 
Waziri Mgalu wakati akifunga 
mkutano huo kwa niaba ya 
Waziri.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti, Waziri na Naibu wake 

walisema pamoja na uwepo 
wa changamoto kadhaa katika 
utekelezaji wa miradi ya umeme 
lakini kwa kiasi kikubwa 
watendaji husika wamekuwa 
wakifanya kazi nzuri sana.

“Kimsingi tunawahitaji sana. 
Tunahitaji sana ushirikiano 
wenu na kujitoa kwenu ili kwa 
pamoja tufanikishe azma ya Rais 
wetu Mheshimiwa Dkt John 
Pombe Magufuli ya nchi kuwa 
ya uchumi wa viwanda. Hili 
linawezekana kwa uwepo wa 
umeme wa uhakika na wenye 
gharama nafuu,” alisema Naibu 
Waziri.

Aidha, Naibu Waziri 
aliipongeza Bodi ya 
Wakurugenzi ya REA akisema 
inapaswa kuigwa kutokana 
na utendaji kazi wake mahiri. 
“Bodi hii inatembelea maeneo 
mbalimbali ya mradi na 
kukutana na watendaji wa 
pande zote zinazohusika ambazo 
ni serikali, wakandarasi, wauzaji 
na wazalishaji wa vifaa  ili kujua 
changamoto zao na kuzitafutia 
ufumbuzi.

Naye Kaimu Katibu 
Mkuu, Mhandisi Masanja 
aliwaasa wakandarasi husika 
kuhakikisha wanaongeza 
nguvu katika kukamilisha idadi 
ya wananchi wanaopaswa 
kuunganishiwa umeme kwa 
mujibu wa mikataba yao badala 
ya kuunganisha wananchi 
wachache na kuhamia kijiji 
kingine.

Kwa upande wao, watendaji 
wakuu kutoka TANESCO, REA 
na wakandarasi husika waliahidi 
kutekeleza maagizo yote 
waliyopewa na Waziri.

WAZIRI KALEMANI 
ATOA MAAGIZO MAZITO 

KWA WAKANDARASI 
WA UMEME VIJIJINI

Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja, akizungumza wakati wa mkutano wa Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani (kulia) na wakandarasi wanaotekeleza miradi 
ya umeme vijijini (hawapo pichani). Katikati ni Naibu Waziri wa 
Nishati Subira Mgalu. Mkutano huo ulifanyika jijini Dodoma, 
Januari 29, 2020.
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Badhi ya maafisa kutoka 
Wizara ya Nishati, Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA), 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) na wakandarasi 
wanaotekeleza miradi ya 
umeme vijijini wakifuatilia 
kikao cha Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani 
(hayupo pichani) na 
wakandarasi hao. Mkutano 
huo ulifanyika Dodoma, 
Januari 29, 2020.
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Veronica Simba – 
Dar es Salaam

W
aziri wa Nishati 
Dkt. Medard 
Kalemani 
amezindua 
matumizi ya 

gesi asilia katika Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM), 
katika hafla iliyofanyika 
Februari 1, 2020 ambapo kwa 
hatua hiyo ya awali, migahawa 
minne chuoni hapo imeanza 
kutumia huduma hiyo.

Akizungumza katika 
hafla hiyo ya uzinduzi, Dkt 
Kalemani alisema dhamira ya 
serikali ya kutumia gesi asilia 
inayopatikana nchini kwa 
maendeleo ya Taifa iko palepale 
tofauti na wanavyoamini 
baadhi ya watu kuwa nishati 
hiyo haipewi kipaumbele katika 
matumizi yake.

“Gesi hii tutaendelea 
kuitumia sambamba na 
matumizi mengine ya nishati 
ikiwemo kuzalisha umeme ili 
kujenga uchumi wa viwanda.”

Akifafanua, Waziri alisema 
mathalani, takribani asilimia 
80 ya gesi inayozalishwa kwa 
sasa hapa nchini inatumika 
kuzalisha umeme na kwamba 
umeme unaozalishwa na 
gesi asilia kwa Tanzania ni 
asilimia 57 sawa na megawati 
892, akibainisha kuwa huo ni 
mchango mkubwa sana wa 

sekta ya nishati kwenye uchumi 
wa nchi.

Hata hivyo alisema, pamoja 
na kiasi kikubwa cha gesi 
kutumika kuzalisha umeme, 
kiasi kingine kinatumika 
katika shughuli nyingine 
mbalimbali ambazo ni pamoja 
na kuunganisha viwandani, 
kwenye makazi ya watu na 
migahawa kwa ajili ya kupikia 
pamoja na kutumika katika 
magari.

Katika kuweka msisitizo 
wa matumizi ya gesi asilia 
katika magari, Dkt Kalemani 

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (wa nne kutoka kulia) 
akikata utepe kuashiria uzinduzi rasmi wa matumizi ya gesi asilia 
katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Februari 1, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (wa tatu kutoka kulia) akisikiliza maelezo ya namna 
mtambo wa gesi asilia uliopo eneo la Chuo Kikuu cha Dar es Salaam unavyofanya kazi wakati wa 
hafla ya uzinduzi wa matumizi ya gesi asilia chuoni hapo, Februari 1, 2020.

DKT KALEMANI 
AZINDUA MATUMIZI 
YA GESI ASILIA UDSM

HABARI
alitoa agizo kwa Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati pamoja 
na watendaji wakuu wa 
Taasisi zote zilizo chini yake, 
kuhakikisha magari yote 
yanayoagizwa kuanzia sasa, 
yawe ni yale yenye mfumo wa 
kutumia gesi badala ya petroli 
na dizeli.

Akizungumzia faida 
za kutumia gesi asilia kwa 
shughuli mbalimbali, alisema 
ni pamoja na utunzaji wa 
mazingira kutokana na uwepo 
wa kiasi kidogo cha hewa ya 
ukaa pamoja na  gharama 
nafuu kwa mtumiaji ambayo 
inakadiriwa kuokoa asilimia 40 
ikilinganishwa na gharama za 
aina nyingine za nishati. 

Kuhusu mipango ya serikali 
kusambaza gesi asilia kwa 
matumizi ya kupikia, Waziri 
alieleza kuwa, mpango huo 
umeanza kutekelezwa katika 
mikoa ya Dar es Salaam, Lindi, 
Mtwara na Pwani na baadaye 
mikoa mingine pia itafikiwa.

Alikipongeza Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam kwa uamuzi 
wa kutumia gesi asilia na 
kuvitaka vyuo vingine na 
taasisi za umma kuiga mfano 
huo.

Awali, akitoa taarifa ya 
utangulizi mbele ya Waziri, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC), Dkt. James 
Mataragio alisema kuwa 
uzalishaji wa gesi asilia hapa 
nchini umefikia wastani wa futi 
za ujazo milioni 200 kutoka futi 
za ujazo milioni moja, mwaka 
2004 ambapo ndipo uzalishaji 
wake ulianza rasmi nchini.

Aidha, alieleza kuwa 
usambazaji wa gesi asilia 
unafanywa kupitia 

wakandarasi binafsi na pia 
kampuni yake tanzu ya GASCO. 
“Nia yetu ni kuwafikia walaji 
wengi kadri iwezekanavyo.”

Vilevile, aliongeza 
kuwa, kwa kutumia gesi 
asilia, viwanda vilivyopo 
nchini vinapata umeme wa 
uhakika tofauti na miaka ya 
nyuma ambapo kulikuwa 
na changamoto ya umeme 
kukatika mara kwa mara 
kutokana na kutegemea chanzo 
cha maji ambayo wakati wa 
kiangazi huadimika.

Naye Makamu Mkuu wa 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
Profesa William Anangisye 
alisema, kwa kutumia gesi asilia 
katika maeneo yote isipokuwa 
uzalishaji wa umeme, Chuo 
hicho kitaokoa takribani shilingi 
milioni 479.5 kwa mwaka.

Alisema mradi huo wa 
kuunganisha gesi asilia chuoni 
hapo umelenga kuhusisha 
nyumba za wafanyakazi, 
migahawa, karakana, maabara 
za utafiti na kufundishia pamoja 
na jenereta za dharura.

Profesa Anangisye 
aliishukuru Serikali ya Awamu 
ya Tano kupitia Wizara ya 
Nishati kwa kutoa fursa ya 
kupeleka mradi huo wa gesi 
asilia katika Chuo hicho.

Wengine walioshiriki katika 
hafla hiyo ni Kamishna wa 
Petroli na Gesi nchini, Adam 
Zuberi pamoja na baadhi ya 
viongozi na wafanyakazi wa 
Wizara pamoja na TPDC.

Sanjari na tukio hilo la 
uzinduzi wa matumizi ya gesi 
asilia UDSM, Waziri pia alikagua 
baadhi ya makazi ambayo 
yalikwishaunganishiwa nishati 
hiyo katika maeneo ya Mwenge 
Mlalakuwa na Mikocheni.
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Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akizungumza wakati 
wa hafla ya uzinduzi rasmi wa matumizi ya gesi asilia katika Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam, Februari 1, 2020. Kushoto ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) Dkt 
James Mataragio na kulia ni Makamu Mkuu wa Chuo hicho, Profesa 
William Anangisye.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Profesa William 
Anangisye akizungumza wakati wa hafla ya uzinduzi rasmi wa 
matumizi ya gesi asilia katika chuo hicho. Katikati ni Mgeni Rasmi 
ambaye ni Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani na kushoto ni 
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC) Dkt James Mataragio.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akikagua migahawa iliyounganishiwa gesi asilia iliyopo Chuo Kikuu cha Dar es Salaam pamoja na 
baadhi ya nyumba zilizounganishiwa nishati hiyo katika eneo la Mwenge Mlalakuwa, Februari 1, 2020.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC) Dkt James Mataragio akizungumza wakati wa hafla ya 
uzinduzi rasmi wa matumizi ya gesi asilia katika Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam, Februari 1, 2020. Katikati ni Mgeni Rasmi ambaye ni 
Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani na kulia ni Makamu Mkuu 
wa Chuo hicho, Profesa William Anangisye.

Sehemu ya viongozi na wafanyakazi wa Wizara pamoja na Shirika 
la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) wakimsikiliza Waziri wa 
Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani), wakati wa hafla ya 
uzinduzi rasmi wa matumizi ya gesi asilia katika Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam, Februari 1, 2020.
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PUMA WATAKIWA KUPELEKA HUDUMA VIJIJINI

Veronica Simba – 
Dar es Salaam

W
aziri wa 
Nishati, Dkt 
Medard 
Kalemani 
ameitaka 

Kampuni ya Puma Energy 
Tanzania Limited kupeleka 
huduma zake katika mikoa 
yote nchini na hasa maeneo ya 
vijijini.

Amesema kwamba sera ya 
serikali ni kupeleka nishati za 
umeme, gesi na mafuta katika 
maeneo mbalimbali yakiwamo 
ya vijijini.

Dkt Kalemani aliyasema 
hayo jijini Dar es Salaam 
Februari Mosi, 2020 wakati 
akizungumza akiwa mgeni 
rasmi katika sherehe za 
utoaji tuzo na zawadi kwa 
waendesha vituo vya mafuta 
vya Puma Energy Tanzania 
Limited.

“Maagizo yangu ni kwamba 
mfike mikoa yote nchini 
ambayo hamjafika ili ipate 
huduma. Najua hamjafika 
Katavi, Rukwa, Kigoma, Geita, 
Mara, Simiyu. Nendeni mikoa 
hiyo,” aliagiza Dkt Kalemani.

Aliongeza, “Sera yetu 
ni kufikisha nishati vijijini. 
Nishati hizo ni umeme, gesi na 
mafuta. Kwa gesi tumefanya 
vizuri sana na umeme 
unaendelea kusambazwa 

vijijini. Ninyi vituo vya mafuta 
vijijini bado tuko nyuma. 
Anzisheni vijijini sio mijini.”

Alisema si jambo jema 
kuona wananchi wanabeba 
mafuta katika madumu au 
chupa za maji za plastiki huku 
yakihifadhiwa nyumbani 
jambo linalohatarisha usalama 
wa wananchi.

Aidha, aliwaagiza kuongeza 
ushindani, huku akiwapongeza 
kwa kutoa ajira 149 za kudumu 
kwa Watanzania na za jumla 
takribani 800 kwa wazawa.

Dkt Kalemani alitoa 
shukrani kwa bodi na 
menejimenti kwa kusimamia 
ajira hizo na kuhakikisha 
Watanzania wengi 
wanaajiriwa katika kampuni 
hiyo.

Puma Energy Tanzania 
limited inamilikiwa kwa 
asilimia 50 na Serikali ya 
Tanzania kupitia Msajili wa 
Hazina na Kampuni ya Puma 
Investments Limited.

Kutokana na hilo, 
aliipongeza kwa kutoa gawio 
kwa Serikali ambalo limekuwa 
likiongezeka kutoka shilingi 
bilioni 9.0 mwaka 2018 na 
shilingi bilioni 11.0 mwaka 
jana. Aliwataka mwaka huu 
waongeze kufikia zaidi ya 
shilingi bilioni 13.

Akizungumzia sekta 
ya mafuta kwa ujumla, 
aliwapongeza wadau wote 

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akiwakabidhi washindi 
mbalimbali ambao ni waendesha vituo vya mafuta vya Puma 
Energy Tanzania Limited, tuzo na zawadi katika hafla iliyofanyika 
Februari Mosi, 2020 jijini Dar es Salaam. Waziri alikuwa Mgeni 
Rasmi katika sherehe hiyo.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akizungumza akiwa mgeni 
rasmi katika sherehe za utoaji tuzo na zawadi kwa waendesha vituo 
vya mafuta vya Puma Energy Tanzania Limited, Februari Mosi, 
2020 jijini Dar es Salaam.
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wanaoagiza mafuta kwa 
pamoja kwa kuiwezesha nchi 
kuwa na mafuta ya kutosha 
kila wakati.

Alisema kuna ziada ya 
mafuta ya dizeli ya siku 28 lita 
milioni 197, petroli ziada ya lita 
97.04 kwa siku 38 na mafuta 
ya ndege ziada ya lita milioni 
30.9 kwa siku 56, hivyo hakuna 
hofu katika nishati hiyo.

Alimpongeza Rais John 
Magufuli kwa usimamizi 
mzuri wa sekta ya nishati 
na kusimamia uanzishaji wa 
mfumo wa kuagiza mafuta 
kwa pamoja.

Pia, Waziri aliwapongeza 
washindi na wote waliopata 
zawadi katika sherehe hizo.

Awali, Mkurugenzi Mkuu 
wa Puma Energy Tanzania 
Limited, Dominic Dhanah 
alisema hizo ni tuzo za kwanza 
za aina yake kufanyika nchini.

Dhanah alisema lengo la 
tuzo hizo ni kutoa hamasa 
na kuwapa changamoto 
waendesha vituo hao kutoa 

huduma bora zaidi kwa wateja 
wao kote nchini.

“Sisi ni kampuni namba 
moja kwa ukubwa wa soko 
tunalolihudumia Tanzania, 
tukihudumia takribani asilimia 
15 ya soko lote Tanzania, lakini 
pia tukiwa tunatambulika kwa 
ubora wa huduma zetu, na 
zaidi ubora wa mafuta yetu na 
bidhaa zetu nyingine.

“Kwa sasa matamanio yetu 
makubwa ni kukua zaidi na 
kuwa kampuni ya kwanza 
katika soko katika kipengele 
hiki cha “retail”, alisema 
Dhanah.

Kwa upande wake, 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya Puma 
Energy, Dkt Selemani Majige 
alisema wamepokea sifa na 
changamoto walizopewa na 
Waziri na kuahidi kuzifanyia 
kazi ili kuhakikisha kampuni 
hiyo inazidi kufanya vizuri 
zaidi na kuchangia zaidi katika 
pato la serikali kwa kodi na 
gawio.
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KITUO CHA KUPOZA UMEME 
MLANDIZI KUONGEZEWA UWEZO

Veronica Simba – 
Pwani

S
erikali imeuagiza uongozi 
wa juu wa Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kuanza 
mara moja ujenzi wa 

maboresho ya kituo cha kupoza 
umeme kilichopo Mlandizi, 
wilayani Kibaha, Mkoa wa 
Pwani, ili kukiongezea uwezo.

Agizo hilo lilitolewa na 
Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani, aliyetembelea kituo 
hicho akiwa katika ziara ya kazi 
mkoani Pwani, Februari 2, 2020.

Akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu ziara yake 

kituoni hapo, Waziri Kalemani 
alisema ililenga kujionea hatua 
iliyofikiwa katika ujenzi wa 
maboresho husika pamoja 
na kujiridhisha kuhusu 
malalamiko ya wananchi kuwa 
umeme umekuwa ukikatika 
mara kwa mara na nyakati 
nyingine unakuwa mdogo usio 
na nguvu.

“Nashukuru jitihada 
zimeshaanza za kuagiza vifaa na 
mashine nyingine zinazohusika. 
Nimewaagiza TANESCO ujenzi 
huo uanze kesho (Februari 
3) na siyo wiki ijayo kama 
walivyokuwa wamepanga,” 
alisema.

Akifafanua zaidi kuhusu 

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akizungumza na 
wananchi wa kijiji cha Sanzale B, Kata ya Magomeni wilayani 
Bagamoyo (hawapo pichani) mara baada ya kuwasha umeme 
katika Msikiti wa Kijiji hicho, Februari 2, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akitoa maelekezo kwa 
watendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), kuhusu 
uboreshaji wa kituo cha kufua umeme Mlandizi ili kukiongezea 
uwezo, akiwa katika ziara ya kazi mkoani Pwani, Februari 2, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, akizungumza na 
wananchi wa kijiji cha Chasimba, kilichopo Kata ya Yombo, wilayani 
Bagamoyo, Mkoa wa Pwani alipokuwa katika ziara kukagua 
utekelezaji wa miradi ya umeme mkoani humo, Februari 2, 2020.
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uboreshaji kituo hicho, Dkt 
Kalemani alisema unahusisha 
kufunga mashine mpya yenye 
uwezo wa megawati 48 za 
umeme.

Alisema uwezo wa sasa 
wa kituo hicho ni megawati 
48 za umeme, hivyo baada ya 
uboreshaji wake, zitaongezeka 
megawati nyingine 48 hivyo 
kitakuwa na uwezo wa megawati 
96.

Waziri alisema, lengo la 
serikali ni kuhakikisha wananchi 
wanaopata huduma ya umeme 
kupitia kituo hicho wanakuwa na 
umeme wa uhakika muda wote.

“Kwetu sisi TANESCO na 
Wizara, tumejipanga kila kituo 
cha kupoza umeme kiwe na 
ziada ya megawati zisizopungua 
50. Kwa hivi sasa kituo hiki kina 
ziada ya megawati nane katika 
matumizi, hivyo muda wowote 
kinaweza kuzidiwa. Tumeona 
tuchukue tahadhari mapema,” 
alieleza Waziri.

Akizungumzia suala la 
kukatika umeme mara kwa 
mara, Waziri Kalemani aliwataka 
wananchi kuondoa hofu kwani 
tayari limeshatatuliwa kwa 
kurekebisha kikata umeme 
(circuit breaker) ambacho 
kiliharibika na kufunga kingine 
kipya.

Hata hivyo, alisema 
amewaagiza watendaji wa 
TANESCO kuhakikisha 
kunakuwa na hifadhi ya vifaa 

hivyo katika kila kituo cha 
kupoza umeme nchini, ili 
kinapoharibika, warekebishe 
mara moja na kuwaondolea 
adha wananchi kukaa muda 
mrefu wakisubiri kifaa kingine 
kiagizwe na kufungwa.

Awali, katika ziara hiyo, 
Waziri Kalemani alitembelea 
kijiji cha Sanzale B, Kata ya 
Magomeni, wilayani Bagamoyo 
ambapo aliwasha umeme 
katika nyumba ya ibada 
(msikiti) na kuzungumza na 
wananchi.

Pia, alitembelea kijiji cha 
Chasimba, Kata ya Yombo, 
wilayani Bagamoyo, ambapo 
alilazimika kuchukua hatua 
kwa wasimamizi mbalimbali 
wa mradi wa umeme wa ‘Peri-
Urban’ unaoendelea katika eneo 
hilo kutokana na kushindwa 
kutekeleza majukumu yao 
ipasavyo.

Waziri aliagiza askari 
wamkamate mkandarasi 
anayetekeleza mradi huo, 
ili wakamhoji ni kwanini 
hatekelezi mradi ipasavyo 
ambapo tangu mwezi Agosti 
mwaka jana (2019), hajafanya 
kitu chochote na amebakiwa 
na miezi mitatu tu anayotakiwa 
kukamilisha mradi.

Sambamba na agizo hilo, 
pia alimtaka mkandarasi huyo 
kuhakikisha anakamilisha 
mradi huo ndani ya muda 
aliopewa kwani serikali 
haitamwongezea muda.

Pia, aliwaagiza viongozi 
wa TANESCO kumwondoa 
aliyekuwa msimamizi wa mradi 
huo na kumweka mwingine 
kwani nao hawakutimiza 
wajibu wao ipasavyo.
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DOMESTIC NATURAL GAS PROMOTION PLAN FINALIZED, 
FIVE REGIONS SET TO BENEFIT AT THE INITIAL PHASE

T
he Tanzania Ministry 
of Energy in 
collaboration with 
Tanzania Petroleum 
Development 

Corporation (TPDC) and Japan 
International Cooperation 
Agency (JICA) has finalized 
the Domestic Natural Gas 
Promotion Plan (DNGPP). 

This Plan which had been 
conjointly prepared by the 
threesome over the past three 
years, maps out natural gas 
demand from several regions 
in the country and proposes 
three key options to dispense 
natural gas to those regions. 

The three options proposed 
are pipelines, Liquefied Natural 
Gas (LNG) and Compressed 
Natural Gas (CNG). Supported 
by detailed economic analysis, 
the Plan cogently identifies 
five regions to start with 
at the initial phase of Plan 
implementation. These regions 
are Dodoma, Morogoro, 
Arusha, Kilimanjaro and Tanga 
with Dodoma set as a trial 
balloon. 

Currently, natural gas 
is utilized in three regions 
namely Coastal, Dar es Salaam 
and Mtwara where some 

industries, power-
plants, households and 
vehicles are supplied with 
natural gas. A plan is also afoot 
to distribute natural gas in 
Lindi region. 

Speaking at the symposium 
held in Dar es Salaam on 
17th January, 2020 which 
aimed at sharing DNGPP 
findings with petroleum 
industry stakeholders, the 
Tanzania Deputy Minister for 
Energy used the platform to 
emphasize that even though 
the Plan has proposed only 
five regions to start with, the 
overarching goal is to supply 
natural gas to all regions in the 
country as National Energy 
Policy, 2015 requires. 

Upon explaining the 

benefits accrued from using 
natural gas in the country, 
the Deputy stressed; “Natural 
gas contributes 57% in the 
country’s electricity mix. This 
is to say, electricity generated 
from natural gas is 892.72 
megawatts out of 1,602.31 
megawatts, total installed 
capacity. 

Besides, the country 
has saved over USD 13.048 
Billion from when it started 
using natural gas in 2004 up 
to date. Generally speaking, 
the contribution of natural 
gas to the economy and the 
environment is significant 
considering the fact that 
natural gas is relatively 
cheaper and environmentally 
friendlier than some other 
sources of fuel”.

The DNGPP complements 
the already existing Natural 

Gas Utilization Masterplan 
(NGUMP) which was first 
released to public in 2016. This 
30 year-long Masterplan (2017 
to 2045) allocates quantities of 
natural gas required to satiate 
domestic demand and the 
quantities for export market as 
indicated in the figure below. 
TCF (Trillion Cubic Feet) CNGV 
(Natural Gas Vehicle)   GTL (Gas 
To Liquid)     DME (Dimethyl 
Ether)

If DNGPP is put into 
implementation Tanzania 
will see a surge in natural gas 
consumption, as a result, more 
benefits will be reaped from 
county’s natural gas resource. 

Article by Ebeneza Mollel,
Energy Geologist,
Tanzania Ministry of Energy,
ebenezamollel@yahoo.com

EXPORT DEMAND TOTAL

Fertilizer/
Ammonia Methanol GTL DME MTG

Demand (TCF) 9.0           0.5                 0.2               0.6       3.8             0.7           1.2           1.9 0.3   0.5   1.1        11.7    3.2          34.6     

TOTAL (TCF) 34.6     

LNG Pipeline

19.7                                                                                                                                                                                         14.9                      

DOMESTIC DEMAND

Electricity Households Institutions CNGV Industries

Petrochemicals
Iron and 
SteelUSER

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akikagua migahawa 
iliyounganishiwa gesi asilia iliyopo Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
pamoja na baadhi ya nyumba zilizounganishiwa nishati hiyo katika 
eneo la Mwenge Mlalakuwa, Februari 1, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, akikata utepe kabla ya 
kuwasha umeme katika Msikiti wa Kijiji cha Sanzale B, Kata ya 
Magomeni, Wilaya ya Bagamoyo, mkoani Pwani, Februari 2, 2020.
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